← Tất cả báo cáo
VIC

VIC — Tập đoàn Vingroup

Cập nhật gần nhất · 2 phần đọc thử · 7 phần trả phí

Báo cáo sẽ được cập nhật tới hết năm nếu có thay đổi ảnh hưởng tới giá trị nội tại của công ty.

Thư gửi người đang nghĩ tới việc mua VIC

Tập đoàn Vingroup Ngày chốt dữ liệu: 24/10/2026 · Giá tham chiếu: 236.500 đ (phiên 23/10/2026) · Vốn hóa 1.822.476 tỷ đồng

⚠️ ĐỌC DÒNG NÀY TRƯỚC. VIC trượt sàng lọc loại bỏ ở ba chỉ tiêu (ROE, khả năng trả lãi vay, dòng tiền tự do). Toàn bộ phân tích dưới đây vẫn được thực hiện đầy đủ, nhưng phải đọc với tiền đề đó.

Phát hiện quan trọng nhất của báo cáo: tháng 6/2026 Vingroup đã tách và bán 99,9% Công ty CP Sản xuất và Kinh doanh VinFast — toàn bộ mảng sản xuất nặng vốn — cho Công ty Tương Lai, một pháp nhân do chính ông Phạm Nhật Vượng góp vốn, với giá 13.310 tỷ đồng, ghi nhận lãi 12.542 tỷ vào kết quả hợp nhất 6T/2026 (Thuyết minh 4 và 29.3, BCTC soát xét 30/6/2026). Nếu loại khoản lãi thoái vốn này và khoản 12.532 tỷ tài trợ không hoàn lại cá nhân Chủ tịch cấp cho VinFast, lợi nhuận sau thuế 6T/2026 của VIC âm khoảng 5.500 tỷ đồng.


Thưa anh/chị,

Thuyết minh 4 và 29.3 của báo cáo tài chính hợp nhất soát xét sáu tháng đầu 2026 ghi lại một giao dịch mà bảng số không có cách nào hiện ra.

Tháng 6/2026, Vingroup bán 99,9% Công ty CP Sản xuất và Kinh doanh VinFast — toàn bộ mảng sản xuất nặng vốn — với giá 13.310 tỷ đồng, và ghi 12.542 tỷ lợi nhuận vào kết quả hợp nhất. Bên mua tên là Công ty Tương Lai, một pháp nhân do chính ông Phạm Nhật Vượng góp vốn.

Nhà máy ra khỏi bảng cân đối. Nghĩa vụ thì không: VIC vẫn bảo lãnh 67.256 tỷ nợ của chính bên mua ấy, và vẫn giữ 22.869 tỷ phải thu từ họ.

Cùng kỳ đó, Chủ tịch tài trợ không hoàn lại 12.532 tỷ đồng tiền cá nhân cho VinFast.

Trừ hai khoản ấy ra — một khoản lãi từ việc bán cho chính mình, một khoản quà tặng của một cá nhân — thì sáu tháng đầu 2026 của Vingroup lỗ khoảng 5.500 tỷ đồng.

Con số lợi nhuận mà thị trường đang nhìn không sai về mặt kế toán. Chuẩn mực cho phép ghi nhận cả hai. Nhưng không khoản nào trong hai khoản đó lặp lại được, và cả hai đều không tạo thêm một đồng giá trị nào cho người đang cầm cổ phiếu.

Đó là chỗ hồ sơ này đổi hẳn cách đọc. Nhìn từ bảng số, VIC vừa có một kỳ lợi nhuận mạnh và giá đã tăng 12,8 lần trong mười chín tháng. Nhìn từ thuyết minh, câu hỏi phải hỏi là một câu khác: phần nào của tập đoàn này thật sự kiếm được tiền từ người ngoài?

Câu trả lời nằm ở báo cáo bộ phận, và nó gọn tới mức khó chịu. Bất động sản tạo 75.550 tỷ lợi nhuận trước thuế chỉ trong sáu tháng. Sản xuất xe lỗ 50.120 tỷ trong cùng sáu tháng, với biên lợi nhuận gộp âm 63% — tức càng bán nhiều càng lỗ sâu hơn trên mỗi chiếc. Y tế và giáo dục gần hòa vốn.

Còn một con số nữa phải đặt lên bàn trước khi nói bất cứ điều gì về giá: 244.126 tỷ đồng đặt cọc đầu tư, bằng 18,6% tổng tài sản, trong đó 87.828 tỷ gửi cho một bên mà thuyết minh chỉ gọi là "Đối tác doanh nghiệp số 2" — không tên, không mô tả dự án, không một đồng dự phòng.

Cả báo cáo này đi tìm hai thứ: cỗ máy nào đang thật sự nuôi tập đoàn, và cổ đông thiểu số đứng ở đâu trong cấu trúc đó.


PHẦN A — HỒ SƠ DỮ LIỆU

A.0 Tài liệu gốc đã dùng

Tài liệu Số trang Lấy được gì
Báo cáo thường niên năm 2025 168 Toàn văn 7 lô. Sản lượng vật lý, thị phần, thư TGĐ, 49 nghị quyết HĐQT, cơ cấu cổ đông, thù lao, giao dịch nội bộ, toàn bộ BCTC hợp nhất kiểm toán 2025 + thuyết minh + Phụ lục 1 (113 công ty con)
Báo cáo tài chính hợp nhất kiểm toán năm 2025 126 So khớp từng số với Chương 06 của BCTN — trùng khít 100% (TSNH 658.772.464; tiền 73.542.242; HTK 201.580.276 tr.đ)
Báo cáo tài chính hợp nhất soát xét 6 tháng đầu năm 2026 132 Đây là nguồn duy nhất cho giao dịch tách VinFast, cam kết ngoài bảng, vụ kiện Bắc Carolina

A.1 Bảng nhận dạng

Mục Giá trị Nguồn
Tên Tập đoàn Vingroup – Công ty CP BCTN 2025 tr.36
Sàn · Mã HOSE · VIC (niêm yết 19/9/2007) profile nền tảng dữ liệu
Vốn điều lệ 31/12/2025 77.334.918.960.000 đ BCTN tr.36
Số cp phổ thông lưu hành 7.706.031.024 cp (+ 27.460.872 cp ưu đãi) BCTC soát xét 6T/2026, TM 28.4
Giá 23/10/2026 · Vốn hóa 236.500 đ · 1.822.476 tỷ (kiểm chứng sai lệch 0,00%) kiểm chứng vốn hóa ✅
Tổng tài sản 30/6/2026 1.309.346 tỷ BCTC soát xét
Vốn chủ sở hữu 30/6/2026 191.670 tỷ (CĐ mẹ 171.005 tỷ) nt
Nợ phải trả / Tổng TS 85,4% nt
Công ty con 118 (31/12/2025: 113) TM 1
Ý kiến kiểm toán 2025 Chấp nhận toàn phần, KHÔNG có đoạn nhấn mạnh — EY Việt Nam, 25/3/2026 BCTC KT 2025 tr.4-5
Kết luận soát xét 6T/2026 Không có ngoại trừ — EY Việt Nam, 29/8/2026 BCTC SX tr.4-5
Cổ đông lớn Tập đoàn Đầu tư Việt Nam 32,59% · VinSpeed 10,79% · Phạm Nhật Vượng 9,10% BCTN tr.180
Room ngoại 49% — nhưng ngoại chỉ nắm 3,40% (262,8 triệu cp / 2.056 cổ đông) BCTN tr.181
Cổ tức tiền mặt 0 đồng suốt 2022 – 2026 (lần chia gần nhất: cổ phiếu 12,5% năm 2021) BCTN tr.181
Mật độ giao dịch 100% (2.455/2.453 phiên) — chuỗi giá sạch QuietVC tự kiểm
Biến động vượt biên độ 0 phiên → chuỗi giá đã điều chỉnh hồi tố đầy đủ QuietVC tự kiểm
Sức chứa thanh khoản ~1.020 tỷ đ/phiên → vào/ra 2 tỷ trong một phiên, thanh khoản không phải ràng buộc QuietVC tự kiểm

A.2 Chuỗi dài 16 năm (2010–2025, tỷ đồng)

Năm DT thuần LN gộp Biên gộp LNST mẹ Biên ròng VCSH Tổng TS CFO
2010 3.873 2.946 76,1% 2.307 59,6% 6.843 26.147 −39
2011 2.314 1.008 43,5% 821 35,5% 6.501 35.513 3.298
2012 7.904 3.812 48,2% 1.571 19,9% 10.557 55.825 −3.051
2013 18.378 7.031 38,3% 6.780 36,9% 14.472 75.773 9.284
2014 27.724 10.439 37,7% 3.159 11,4% 27.463 90.070 9.897
2015 34.048 11.709 34,4% 1.216 3,6% 37.585 145.554 27.903
2016 57.614 17.430 30,3% 3.385 5,9% 48.291 183.476 4.498
2017 89.350 26.554 29,7% 4.462 5,0% 52.557 213.792 16.786
2018 121.894 28.951 23,8% 3.824 3,1% 99.167 288.127 −9.984
2019 130.036 37.551 28,9% 7.546 5,8% 120.589 403.741 15.967
2020 110.490 17.313 15,7% 5.465 4,9% 135.853 422.504 15.955
2021 125.688 34.065 27,1% −2.514 −2,0% 159.572 428.384 −14.206
2022 101.794 14.694 14,4% 8.782 8,6% 135.655 577.407 4.804
2023 161.428 23.508 14,6% 2.157 1,3% 148.222 667.656 −20.012
2024 189.068 27.301 14,4% 11.903 6,3% 153.834 836.604 20.846
2025 331.838 52.683 15,9% 11.350 3,4% 151.489 1.118.623 69.245
Cộng dồn 72.212 151.191

Phép thử CFO cộng dồn: CFO/LNST mẹ = 2,09 lần — thoạt nhìn rất đẹp. Nhưng đây là một con số đánh lừa với doanh nghiệp bất động sản. CFO của VIC được bơm lên bởi hai dòng không phải lợi nhuận: người mua trả tiền trước và tăng các khoản phải trả (riêng 2025 tăng 140.318 tỷ, 2024 tăng 145.454 tỷ). Phép thử đúng ở đây là cộng CFO với CFI:

Chỉ tiêu cộng dồn 16 năm Giá trị
Lưu chuyển tiền từ KINH DOANH (CFO) +151.191 tỷ
Lưu chuyển tiền từ ĐẦU TƯ (CFI) −472.393 tỷ
CFO + CFI (tiền tự do thô) −321.202 tỷ
Lưu chuyển tiền từ TÀI CHÍNH (CFF) +393.816 tỷ

Sự thật cứng: trong 16 năm, Vingroup đã hút ròng 321 nghìn tỷ đồng vốn từ bên ngoài (ngân hàng, trái chủ, cổ đông, đối tác BCC) và trả lại cổ đông 0 đồng cổ tức tiền mặt. Đây không phải doanh nghiệp tạo tiền; đây là doanh nghiệp tiêu tiền ở quy mô quốc gia.

A.3 Sáu thứ lôi ra từ BCTN (nền tảng dữ liệu không có)

# Nội dung Số liệu 2025
1 Sản lượng vật lý 196.919 ô tô điện + 406.498 xe máy điện toàn cầu; 175.099 ô tô bàn giao tại VN; 2,3 triệu đêm phòng Vinpearl; 9,1 triệu lượt VinWonders; 50.200 học sinh Vinschool; 1,2 triệu lượt bệnh nhân Vinmec; 34.300 căn BĐS bàn giao
2 Thị phần công ty tự công bố VinFast >30% thị phần ô tô VN, dẫn đầu 15 tháng liên tiếp; #2 xe máy VN; Vinhomes "số 1 BĐS nhà ở"
3 Thảo luận ban lãnh đạo Thư TGĐ Nguyễn Việt Quang: "Doanh thu hợp nhất đạt 331,8 nghìn tỷ, tăng 76%... vốn hóa vượt mốc một triệu tỷ đồng, phản ánh niềm tin của nhà đầu tư". Chủ đề 2026: "Vươn mình – Bứt phá"
4 Tập trung khách hàng/kênh VinFast: 290 showroom + >600 nhà phân phối trong nước, 135 showroom quốc tế; >27% doanh thu mảng sản xuất bán cho bên liên quan chịu kiểm soát chung (GSM, GSM Indonesia, GSM Philippines, Green Future — xem C.4)
5 Kế hoạch đầu tư / công suất Nhà máy Hải Phòng 300k ô tô + 500k xe máy/năm; Hà Tĩnh 200k ô tô + 2 triệu xe máy; Tamil Nadu 50k; Subang 50k. VinEnergo: 898 MW gió Hà Tĩnh + 893 MW gió Gia Lai + 850 MW mặt trời. VinSpeed: ĐSCT Bến Thành–Cần Giờ 54 km và Hà Nội–Quảng Ninh 120 km, 350 km/h
6 Quản trị HĐQT 8 người (3 độc lập, 57% nữ); 49 cuộc họp, 49 nghị quyết — trong đó 26 về tái cơ cấu sở hữu nội bộ/thành lập công ty, 19 về huy động nợ/bảo lãnh, 4 việc khác. Thù lao cả năm: HĐQT 17,0 tỷ · BKS 4,9 tỷ · BGĐ 67,6 tỷ. Chủ tịch nhận thù lao 0 đồng. 104.253 nhân viên, thu nhập bình quân 24,4 triệu/tháng

A.4 Bốn thứ bắt buộc từ tài liệu gốc

# Phát hiện
1. Ý kiến kiểm toán 2025: chấp nhận toàn phần, không có đoạn nhấn mạnh (EY, 25/3/2026). 6T/2026: kết luận soát xét không ngoại trừ (EY, 29/8/2026). ⚠️ Nhưng Thuyết minh 2.1 của chính công ty nói rõ: "khả năng hoạt động liên tục của Tập đoàn sẽ phụ thuộc vào việc hoàn thành các kế hoạch kinh doanh và tài chính đã đề ra... cũng như tiếp tục nhận được sự hợp tác từ các đối tác cấp tín dụng". Đây là ngôn ngữ hiếm gặp ở một doanh nghiệp vốn hóa 1,8 triệu tỷ
2. Công ty con/liên kết 118 công ty con (30/6/2026). Chủ chốt: Vinhomes 71,70% (31/12/2025: 73,51%), Vinpearl 85,55%, VEFAC 83,32%, VinFast Việt Nam ~89,62%. Liên kết: Vincom Retail 18,82%, V-Green, Suối Hoa. Không hợp nhất (bên liên quan chịu kiểm soát chung của Chủ tịch): GSM, VinSpeed, VinEnergo, V-Green, Green Future, Novatech, Tương Lai
3. Giao dịch bên liên quan Xem Mục C.4 — quy mô rất lớn, chi tiết đầy đủ
4. Ngoài bảng · trình bày lại · sự kiện sau Cam kết đặt cọc BCC còn phải chi: 163.619 tỷ (31/12/2025: 81.524 tỷ — gấp đôi trong 6 tháng). Cam kết đầu tư xây dựng/phát triển sản phẩm: 130.007 tỷ (31/12/2025: 145.116 tỷ). Cam kết đặt cọc nhận chuyển nhượng cổ phần 504 tỷ. Bảo lãnh dư nợ vay/trái phiếu của VinFast Sản xuất (đã bán ra ngoài Tập đoàn): ~67.256 tỷ. Vụ kiện bang North Carolina (5/2026) kiện VinFast Manufacturing US về khu đất dự án nhà máy — "Tập đoàn chưa ghi nhận bất kỳ khoản dự phòng nào". Trình bày lại số đầu kỳ do áp dụng Thông tư 99/2025 và Thông tư 43/2026 từ 1/1/2026 (phân loại lại, phi hồi tố)

A.5 Chất lượng dữ liệu và rủi ro giá

Chỉ tiêu Giá trị
Cân đối kế toán ✅ TỔNG TÀI SẢN = TỔNG NGUỒN VỐN ở cả 31/12/2025 (1.118.622.625 tr.đ) và 30/6/2026 (1.309.346.482 tr.đ)
Sụt giảm sâu nhất −68,8% (đỉnh 19/4/2021 → đáy 12/2/2025), 952 phiên xuống đáy, 134 phiên hồi phục
VaR 1 phiên 95% / 99% −3,01% / −6,93% (CVaR −4,95% / −6,97%)
Biến động năm 33,9% · Beta 1,79
Định cỡ theo biến động (mục tiêu 20%/năm) tối đa 59,0% danh mục — đây là giới hạn kỹ thuật, không phải khuyến nghị

Biến động giá (chuỗi đã điều chỉnh): 1 tuần +10,0% · 3 tháng +10,5% · 1 năm +116,0% · 2 năm +1.040,9%. Đáy 19.950 đ (12/2/2025) → đỉnh 256.100 đ (4/9/2026) = 12,8 lần trong 19 tháng.


PHẦN B — SÀNG LỌC NHANH

B.1 Sàng lọc 7 chỉ số loại bỏ công ty kém

# Chỉ tiêu Ngưỡng VIC Kết luận
1 ROE trung bình 10 năm ≥ 15% 4,9% (10 năm); 7,4% (2025) ❌ TRƯỢT NẶNG
2 Biên lợi nhuận ròng ổn định, ≥ 8% 3,4% (2025); dao động −2,0% → 8,6% trong 5 năm ❌ TRƯỢT
3 Nợ vay / VCSH < 1,0 lần 2,13 lần (chưa tính 232.375 tỷ đặt cọc/BCC nhận của đối tác; tính vào thì 3,34 lần) ❌ TRƯỢT
4 Khả năng trả lãi vay ≥ 5 lần 0,12 lần (2025) · 1,24 lần (6T/2026) — xem ô tính dưới bảng ❌ TRƯỢT NẶNG
5 Dòng tiền tự do dương bền CFO+CFI = −321.202 tỷ cộng dồn 16 năm ❌ TRƯỢT NẶNG
6 Pha loãng cổ phiếu không pha loãng Vốn góp 3.726 tỷ (2010) → 77.335 tỷ (2025) = 20,8 lần; số cp 2021–2025 tăng từ 3,38 tỷ lên 7,71 tỷ ❌ TRƯỢT
7 Chất lượng kế toán minh bạch, ít một lần Ý kiến kiểm toán sạch ✅ nhưng 66% LNST 6T/2026 đến từ lãi thoái vốn cho bên liên quan và 60% đến từ tài trợ cá nhân Chủ tịch ⚠️ CỜ ĐỎ

Ô tính cho chỉ tiêu 4 — tôi dựng lại từ BCTC gốc, không dùng số của nhà cung cấp. Dữ liệu VNDirect báo "khả năng thanh toán lãi vay 4 quý liền kề = 0,72 lần"; tôi không tái lập được con số đó nên tính lại theo hai định nghĩa rõ ràng:

Định nghĩa 2025 6T/2026 6T/2026 loại 3 khoản một lần
EBIT lõi (LN gộp − CPBH − CPQLDN) / lãi vay 0,12 lần 1,24 lần —
(LNTT + lãi vay) / lãi vay 1,91 lần 2,78 lần 1,42 lần

Năm 2025: lợi nhuận gộp 52.683 tỷ trừ chi phí bán hàng 31.065 tỷ và chi phí quản lý 17.989 tỷ chỉ còn 3.629 tỷ — trong khi chi phí lãi vay là 29.160 tỷ. Nói cách khác, hoạt động kinh doanh cốt lõi của Vingroup năm 2025 chỉ trả được 12% tiền lãi vay. Phần còn lại được bù bằng doanh thu hoạt động tài chính (50.463 tỷ — gồm lãi chuyển nhượng BĐS/BCC và thoái vốn) và thu nhập khác (25.161 tỷ — gồm tài trợ của Chủ tịch). 6T/2026 cải thiện lên 1,24 lần, nhưng chủ yếu vì mảng sản xuất lỗ đã rời khỏi hợp nhất từ tháng 6.


B.2 Sáu cửa ải trước khi mua

Cửa ải Câu hỏi Điểm Lý do
1 Vòng tròn năng lực — tôi có hiểu doanh nghiệp này không? ★☆☆☆☆ 118 công ty con, 6 trụ cột từ xe điện tới đường sắt cao tốc tới khai khoáng ở Congo, với 244 nghìn tỷ "đặt cọc đầu tư" trả cho các đối tác không nêu tên (Đối tác doanh nghiệp số 2, 14, 15, 16, 17). Không ai ngoài ban lãnh đạo có thể mô hình hóa được doanh nghiệp này.
2 Mô hình kinh doanh — có dễ hiểu và bền vững? ★★☆☆☆ Cỗ máy bất động sản (LNTT bộ phận 6T/2026: +75.550 tỷ) nuôi một nhà sản xuất xe điện lỗ (−50.120 tỷ cùng kỳ). Hai nửa này không có quan hệ kinh tế tự nhiên nào ngoài quan hệ cấp vốn.
3 Hào kinh tế ★★★☆☆ Hào thật ở BĐS (quỹ đất, năng lực triển khai, thương hiệu) và hệ sinh thái. Không có hào ở sản xuất xe.
4 Ban lãnh đạo & văn hóa ★★☆☆☆ Năng lực thực thi phi thường (VEC 10 tháng, ba nhà máy một năm). Nhưng chuẩn mực quản trị bên liên quan rất yếu — xem C.4 và D.1.
5 Tình hình tài chính ★☆☆☆☆ Nợ phải trả/VCSH 5,83 lần; nợ vay ròng 331.021 tỷ; EBIT lõi 2025 chỉ trả được 12% tiền lãi vay; thuyết minh hoạt động liên tục phụ thuộc chủ nợ.
6 Giá và biên an toàn ★☆☆☆☆ P/E 85,6 · P/B 10,66 (so với ROE 7,4%). Kịch bản lạc quan nhất (EPS +25%/năm, P/E thoát 30x) vẫn −31,5% sau 3 năm.

Tổng: 10/30 sao.


PHẦN C — NGHIÊN CỨU SÂU

PHẦN D — NHỮNG CHỖ PHẢI SOI KỸ

PHẦN E — ĐỊNH GIÁ

PHẦN F — BẢN GHI NHỚ QUYẾT ĐỊNH

PHẦN G — LUẬN ĐIỂM VÀ LẰN RANH ĐỎ CẦN THEO DÕI

PHẦN I — GIỚI HẠN NGHIÊN CỨU

PHẦN K — KHUNG FISHER 15 CÂU

🔒
Hết phần đọc thử
Đọc tiếp toàn bộ báo cáo

Còn 7 phần: nghiên cứu sâu, định giá, bản ghi nhớ quyết định, lằn ranh đỏ.