SAS — CTCP Dịch vụ Hàng không Sân bay Tân Sơn Nhất (SASCO)
Cập nhật gần nhất · 2 phần đọc thử · 7 phần trả phí
Báo cáo sẽ được cập nhật tới hết năm nếu có thay đổi ảnh hưởng tới giá trị nội tại của công ty.
Thư gửi người đang nghĩ tới việc mua SAS
CTCP Dịch vụ Hàng không Sân bay Tân Sơn Nhất (SASCO)
Công ty CP Dịch vụ Hàng không Sân bay Tân Sơn Nhất · UPCOM: SAS Ngày chốt dữ liệu: 25/10/2026 · Giá tham chiếu 37.000 đ (phiên 23/10/2026)
Thưa anh/chị,
Báo cáo tài chính của SASCO là báo cáo tổng hợp, không phải hợp nhất. Khác nhau một chữ, và nó đổi cách đọc mọi tỷ số của công ty này.
Lý do rất đơn giản, ghi ở phụ lục 03 báo cáo thường niên 2025, trang 50: "SASCO không có Công ty con". Tám cơ sở kinh doanh là đơn vị trực thuộc, không có tư cách pháp nhân. Nhưng công ty có ba khoản liên doanh và liên kết — Tapetco 38,03%, Phú Quốc–SASCO 50%, Vườn Xanh 24% — và cả ba ghi theo giá gốc, không hợp nhất, không áp dụng phương pháp vốn chủ. Cổ tức nhận về đi thẳng vào doanh thu tài chính.
Hệ quả: mọi tỷ số ROE và ROA của SASCO không bao gồm tài sản lẫn lợi nhuận của ba pháp nhân đó. ROE 39,5% là một con số đúng, tính đúng — trên một mẫu số đã bị thu nhỏ.
Và khi tôi mở thuyết minh 38 của báo cáo kiểm toán 2025, trang 40, ra xem các giao dịch bên liên quan, thì phát hiện chính của hồ sơ này hiện ra. Nó không nằm ở tỷ số nào.
Năm 2025, SASCO ghi 308,2 tỷ đồng "doanh thu từ phần bù chiết khấu và bù lợi nhuận" nhận từ IPP Group (S) Pte., Ltd. — một công ty Singapore của Chủ tịch. Con số đó bằng 9,3% doanh thu và 36,5% lợi nhuận trước thuế cả năm. Nó không rải đều: sáu tháng đầu 2025 chỉ ghi 27,3 tỷ, nghĩa là khoảng 281 tỷ dồn vào nửa cuối năm. Đây chính là lý do quý 4/2025 có biên lợi nhuận gộp 71,7% và lãi sau thuế 367,4 tỷ — bằng cả ba quý trước cộng lại.
Tỷ lệ bù trên giá mua đi từ 32,9% năm 2024 lên 48,5% năm 2025. Nếu giữ nguyên tỷ lệ của 2024, lợi nhuận trước thuế 2025 sẽ thấp hơn khoảng 99 tỷ, tức −11,7%. Thuyết minh không công bố công thức tính, và không mô tả hợp đồng khung nào. Mức bù do bên bán ấn định.
Khoản thứ hai cùng loại là cổ tức từ Tapetco. Cộng cả hai, 36–44% lợi nhuận trước thuế của hai năm gần nhất đến từ hai dòng tiền mà bên liên quan của Chủ tịch quyết định — và cả hai đều bằng 0 trong sáu tháng đầu 2026.
Tôi muốn nói rõ: đây không phải một cáo buộc. Cơ chế bù chiết khấu giữa nhà cung cấp và nhà bán lẻ là chuyện bình thường trong ngành miễn thuế. Điều bất thường là ba thứ cộng lại — quy mô so với lợi nhuận, việc nó không được công thức hóa, và việc nó đi qua một pháp nhân nước ngoài của cổ đông kiểm soát.
Chuyện này đổi kết luận theo một hướng cụ thể, và không phải hướng "nên tránh xa". Nền tảng dữ liệu đang báo P/E của SAS là 5,44 lần. Con số ấy đúng về số học, nhưng nó dùng EPS bốn quý gần nhất, trong đó có đúng cái quý 4/2025 chứa khoản quyết toán 281 tỷ kể trên. Đó là một P/E bẫy. Tính trên EPS công bố của năm 2025 thì P/E là 8,04 lần; tính trên lợi nhuận tôi chuẩn hóa là 7,05 lần.
Nghĩa là việc đọc kỹ thuyết minh ở đây không dẫn tới kết luận doanh nghiệp xấu. Nó dẫn tới chỗ khác: đừng dùng 5,44 lần làm neo định giá. Phần còn lại của báo cáo định giá SASCO trên một mức lợi nhuận đã bóc hai dòng tiền ấy ra.
Ba điều phải đọc trước mọi con số khác
- BCTC của SASCO là báo cáo TỔNG HỢP, không phải HỢP NHẤT. Công ty không có công ty con (BCTN 2025, Phụ lục 03, tr.50: "Ghi chú: SASCO không có Công ty con"). Ba khoản liên doanh/liên kết (Tapetco 38,03%, Phú Quốc–SASCO 50%, Vườn Xanh 24%) ghi theo giá gốc, cổ tức nhận về vào thẳng doanh thu tài chính. Hệ quả: mọi tỷ số ROE/ROA tính trên báo cáo này không bao gồm tài sản và lợi nhuận của các pháp nhân đó.
- P/E 5,44x mà nền tảng dữ liệu trả về là P/E BẪY. Nó dùng EPS 4 quý gần nhất 6.795 đ, trong đó quý 4/2025 đóng góp 367,4 tỷ LNST — 53% lợi nhuận cả năm 2025 dồn vào một quý — và phần lớn khoản dồn đó là một bút toán quyết toán cuối năm với IPP Group (S) Pte., Ltd. (chi tiết mục C.3). P/E trên EPS công bố của năm 2025 (4.602 đ) là 8,04x.
- Từ 01/01/2026 công ty áp dụng Thông tư 99/2025/TT-BTC theo nguyên tắc PHI HỒI TỐ và không trình bày lại số liệu năm trước (BCTC soát xét 6T/2026, Thuyết minh 42). Mọi so sánh 2026 với 2025 đều là so sánh giữa hai chuẩn trình bày khác nhau.
PHẦN A — Hồ sơ dữ liệu
A.0 Tài liệu gốc đã dùng
| Tài liệu | Số trang | Lấy được gì |
|---|---|---|
| BCTN 2025 (lai: tr.1–57 chữ, 58–101 ảnh) | 101 | Thư Chủ tịch, kế hoạch 2026–2030, cơ cấu cổ đông, HĐQT/BKS, 49 nghị quyết HĐQT, sản lượng hành khách, thù lao |
| BCTC năm 2025 — Deloitte kiểm toán | 48 | Ý kiến kiểm toán, TM 6 đầu tư, TM 25–38 doanh thu/chi phí/bên liên quan/cam kết |
| BCTC bán niên 2026 — soát xét | 53 | TM 38 bộ phận, TM 39 bên liên quan 6T/2026, TM 42 Thông tư 99, thay đổi TGĐ |
| BCTC quý 3/2026 | 38 | BCĐKT 30/9/2026, TM 33–34, cổ tức 4.024 đ/cp, TGĐ mới |
| Giải trình LNST Q3/2026 | 2 (lai) | Bóc tách +57,75% LNST theo ba nguồn |
| BCTN 2024 | 55 | Nền so sánh cơ cấu cổ đông/thù lao |
| BCTC năm 2024 kiểm toán | 45 | Số đầu kỳ, dự phòng Viethaus/Đông Á |
A.1 Bảng nhận dạng
| Mục | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Sàn · ISIN | UPCOM · VN000000SAS8 | VNDirect finfo |
| Vốn điều lệ | 1.334.813.100.000 đ = 133.481.310 cp | BCTN 2025 tr.19 |
| Cổ phiếu quỹ | 29.400 cp (0,02%) | BCTN 2025 tr.21 |
| CP lưu hành | 133.451.910 cp | TM 35 BCTC 2025 |
| Vốn hóa (37.000 đ) | 4.938 tỷ đ — tự tính; nền tảng dữ liệu báo 4.931 tỷ, lệch 0,14% ✅ | kiểm chứng vốn hóa |
| Tổng tài sản 31/12/2025 | 2.464.248.613.353 đ | BCTC KT 2025, tr.6 |
| Vốn chủ sở hữu | 1.878.813.227.612 đ | BCTC KT 2025, tr.6 |
| Nợ vay chịu lãi | 0 đ (từ 2022) | BCĐKT, mọi kỳ |
| Ý kiến kiểm toán 2025 | Chấp nhận toàn phần, không có đoạn nhấn mạnh — Deloitte Việt Nam CN HCM, ký 25/3/2026 | BCTC KT 2025 tr.3 |
| Sự kiện sau niên độ | Không có (TM 40 năm 2025; TM 41 bán niên 2026; TM VI.4 Q3/2026) | BCTC gốc |
| Mật độ giao dịch | 2.443/~2.470 phiên ≈ 98,9% ✅ | QuietVC tự kiểm |
| Thanh khoản 60 phiên | 28.312 cp/phiên ≈ 991 triệu đ/phiên | QuietVC tự kiểm |
Cân đối kế toán: TỔNG TÀI SẢN = TỔNG NGUỒN VỐN ở cả 11 kỳ ✅
Chất lượng chuỗi giá (/actions): 6 phiên ma (2018–2021), 5 dòng bị từ chối
khi nạp (vi phạm bất biến OHLC / dấu thời gian trùng), 1 biến động vượt biên độ UPCOM:
29/11/2017 +18,2% (14.330 → 16.940) — nằm ngoài cửa sổ phân tích hiện tại, không ảnh hưởng
kết luận. Beta 0,31; biến động năm 41,2%; sụt sâu nhất −57,2% (đỉnh 07/8/2019 → đáy
15/11/2022, 815 phiên xuống và 389 phiên hồi).
Cơ cấu sở hữu thật — free float chỉ 3,4%
Danh sách cổ đông trên nền tảng dữ liệu cộng lại ra 114%, vì nó tách "Thời trang & Mỹ phẩm Châu Âu 15,39%" và "Âu Châu 14,89%" thành hai dòng cho cùng một chủ. Số đúng lấy từ BCTN 2025 tr.21 và tr.44, đối chiếu chéo bằng danh sách chi trả cổ tức 2.809 đ/cp (TM 38):
| Cổ đông | Cổ phần | Tỷ lệ |
|---|---|---|
| TCT Cảng hàng không Việt Nam (ACV — vốn nhà nước) | 65.504.200 | 49,07% |
| Cty TNHH XNK Liên Thái Bình Dương (IPPG) | 33.340.200 | 24,98% |
| Cty TNHH Thời trang & Mỹ phẩm Âu Châu (ACFC) | 19.871.400 – 20.538.400 | 14,89–15,39% |
| Cty TNHH Thời trang & Mỹ phẩm Duy Anh (DAFC) | 6.575.000 | 4,93% |
| CTCP Thương mại Duy Anh (DAT) | ~2.281.700 | ~1,71% |
| Nhóm IPPG do ông Nguyễn Hạnh đại diện | 63.402.500 | 47,50% |
| Cổ phiếu quỹ | 29.400 | 0,02% |
| Còn lại (free float thực) | ~4.545.210 | ~3,41% |
Chú ý một mâu thuẫn trong chính BCTN 2025: bảng tr.21 ghi ACFC 15,39% / cổ đông khác 5,61%; bảng tr.44 (báo cáo BKS) ghi ACFC 14,89% / cổ đông khác 6,11%. Chênh 667.000 cp. Danh sách chi cổ tức xác nhận mốc 19.871.400 cp (14,89%). Không phải sai sót trọng yếu, nhưng là dấu hiệu về độ cẩn thận trong công bố thông tin.
HĐQT 5 ghế: ACV 3 ghế (Nguyễn Văn Hùng Cường 14,00%; Trần Anh Vũ 21,07% — Phó TGĐ ACV; Chu Khánh Toàn 14,00% — Phó ban TCKT ACV), IPPG 2 ghế (Nguyễn Hạnh — Chủ tịch; Lê Hồng Thủy Tiên — vợ ông Hạnh, TGĐ IPPG). ACV thay 2/3 đại diện ngày 26/6/2025.
A.2 Bảng chuỗi dài 11 năm (2015–2025) — đơn vị tỷ đồng
| Năm | DT thuần | LN gộp | Biên gộp | LNST | Biên ròng | VCSH | Tổng TS | CFO |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2015 | 1.996,2 | 741,5 | 37,1% | 11,7 | 0,6% | 1.326,7 | 1.993,0 | 65,0 |
| 2016 | 2.089,1 | 887,0 | 42,5% | 234,1 | 11,2% | 1.458,2 | 2.023,9 | 22,8 |
| 2017 | 2.369,4 | 1.057,2 | 44,6% | 290,3 | 12,3% | 1.542,4 | 2.149,8 | 319,8 |
| 2018 | 2.658,9 | 1.211,9 | 45,6% | 341,1 | 12,8% | 1.538,8 | 2.213,5 | 231,6 |
| 2019 | 2.895,4 | 1.381,9 | 47,7% | 372,6 | 12,9% | 1.586,7 | 2.347,4 | 204,7 |
| 2020 | 918,2 | 445,5 | 48,5% | 149,5 | 16,3% | 1.511,7 | 1.806,1 | −195,3 |
| 2021 | 321,1 | 148,8 | 46,3% | 3,1 | 1,0% | 1.420,9 | 1.551,1 | 7,7 |
| 2022 | 1.400,3 | 734,3 | 52,4% | 210,0 | 15,0% | 1.525,5 | 2.043,8 | 221,4 |
| 2023 | 2.580,9 | 1.396,3 | 54,1% | 285,5 | 11,1% | 1.484,3 | 2.249,1 | 304,0 |
| 2024 | 2.906,2 | 1.719,1 | 59,2% | 421,6 | 14,5% | 1.639,6 | 2.369,7 | 180,8 |
| 2025 | 3.315,5 | 2.087,6 | 63,0% | 695,5 | 21,0% | 1.878,8 | 2.464,2 | 462,9 |
| Cộng dồn | — | — | — | 3.015,0 | — | — | — | 1.825,4 |
Phép thử CFO cộng dồn
CFO/LNST 11 năm = 1.825,4 / 3.015,0 = 0,61 lần — sát ngưỡng 0,6 nhưng không phải cảnh báo chất lượng lợi nhuận, vì một lý do cấu trúc: cổ tức và lãi tiền gửi SASCO nhận về được xếp vào dòng đầu tư (CFI), không phải CFO (đúng bẫy "CFO công ty holding" đã ghi trong bộ nhớ dự án). Dòng "Tiền thu lãi cho vay, cổ tức và lợi nhuận được chia" đạt 212,1 tỷ (2025) và 71,1 tỷ (2024).
| CFO công bố | + lãi & cổ tức đã nhận | LNST | Tỷ lệ điều chỉnh | |
|---|---|---|---|---|
| 2025 | 462,9 | 675,0 | 695,5 | 0,97× |
| 2024 | 180,8 | 251,9 | 421,6 | 0,60× |
2024 yếu là do vốn lưu động: phải thu tăng 220,0 tỷ và phải trả giảm 84,0 tỷ. Năm 2025 lại trả bớt 247,6 tỷ nợ nhà cung cấp cho IPP Group (S) (phải trả người bán cho IPPG: 256,3 tỷ → 8,7 tỷ), nên dòng phải trả âm 238,0 tỷ. Lợi nhuận của SASCO biến thành tiền thật — nhưng nhịp thu–chi bị chi phối bởi chu kỳ thanh toán với một bên liên quan.
PHẦN B — Sàng lọc nhanh
B.1 Bảy chỉ số loại bỏ công ty kém
| # | Chỉ số | Giá trị SAS | Ngưỡng loại | Kết quả |
|---|---|---|---|---|
| ① | ROE TB 10 năm | 19,2% (2025: 39,5%) | < 8% | ✅ |
| ② | FCF lũy kế 5 năm (2021–25) | CFO 1.176,8 − capex ~250 ≈ +927 tỷ | Âm | ✅ |
| ③ | Bao phủ lãi vay | Không có nợ vay từ 2022; chi phí lãi vay 2025 = 0 | < 2× | ✅ |
| ④ | Biên gộp dài hạn | TB 11 năm ~49%, 2025 63,0% | < 15% | ✅ |
| ⑤ | CFO/LNST TB 5 năm | 0,73× (11 năm: 0,61×; điều chỉnh cổ tức: 0,97× năm 2025) | < 0,7 | ✅ ⚠️ |
| ⑥ | Biên ròng dài hạn | TB ~11%, 2025 21,0% | < 5% | ✅ |
| ⑦ | Pha loãng 5 năm | Vốn góp không đổi từ 2017 (1.334,8 tỷ) | > 20% | ✅ |
Kết quả: ĐẠT 7/7. Cảnh báo duy nhất là ⑤ ở cửa sổ dài — đã giải thích ở A.2 và không phải vấn đề chất lượng lợi nhuận.
B.2 Sáu cửa ải trước khi mua
| Cửa ải | Điểm | Lý do chấm đúng mức này |
|---|---|---|
| 1 — Hiểu công việc kinh doanh | ★★★★ | Mô hình dễ hiểu: thu tiền từ hành khách trong khu cách ly (miễn thuế, bán lẻ, phòng chờ, F&B) và trả lại ACV một phần doanh thu dưới dạng "chi phí hợp tác kinh doanh" 511,2 tỷ (TM 29). Trừ một điểm vì cơ chế bù chiết khấu với IPP Group (S) không được thuyết minh về công thức |
| 2 — Kinh doanh tốt không | ★★★★★ | ROE 39,5%; không nợ vay; TSCĐ ròng chỉ 160,6 tỷ trên 3.315 tỷ doanh thu (đã khấu hao 77% nguyên giá); capex ~78 tỷ/năm; tiền + tiền gửi 978,4 tỷ |
| 3 — Hào kinh tế | ★★★ | Hào thuê, không sở hữu — xem C.2 |
| 4 — Ban lãnh đạo | ★★ | Xem C.4. Giao dịch bên liên quan 1.424 tỷ mua + 308 tỷ bù chiết khấu; TGĐ và Kế toán trưởng đều thay trong 2026; Viethaus treo 7 năm mới xử lý |
| 5 — Giá có rẻ không | ★★★★ | P/E chuẩn hoá 8,0x, P/B 2,63x, lợi suất cổ tức 12,5%, không nợ. Xem Phần E |
| 6 — Kỷ luật vị thế | ★★ | Không đạt ở quy mô ≥2 tỷ đ: cần 20,2 phiên mỗi chiều (≈1,9 tháng cả vòng). Xem dưới |
*Cổng định lượng quy mô: với 2 tỷ đ và giả định tham gia 10% khối lượng → 20,2 phiên vào, 20,2 phiên ra. Rơi đúng vùng "6–21 phiên = đạt có điều kiện", sát trần. Ở 3 tỷ đ trở lên là KHÔNG ĐẠT. Quy mô tối đa thực tế cho vị thế nguyên vẹn ≈ 500 triệu – 2 tỷ đ. Với free float 3,4%, đây là ràng buộc chiến lược, không phải chi tiết thực thi.
PHẦN C — Nghiên cứu sâu
PHẦN D — Những chỗ phải soi kỹ
PHẦN E — Định giá
PHẦN F — Bản ghi nhớ quyết định
PHẦN G — Luận điểm và lằn ranh đỏ
PHẦN I — Giới hạn nghiên cứu
PHẦN K — Khung Fisher
Hết phần đọc thử
Còn 7 phần: nghiên cứu sâu, định giá, bản ghi nhớ quyết định, lằn ranh đỏ.