GAS — Tổng Công ty Khí Việt Nam
Cập nhật gần nhất · 2 phần đọc thử · 8 phần trả phí
Báo cáo sẽ được cập nhật tới hết năm nếu có thay đổi ảnh hưởng tới giá trị nội tại của công ty.
Thư gửi người đang nghĩ tới việc mua GAS
Tổng Công ty Khí Việt Nam
Ngày lập: 24/10/2026 Giá tham chiếu: 78.300 đ/cp (23/10/2026) · Vốn hóa: 188.934 tỷ đồng · Số cp: 2.412.949.756
Phạm vi dữ liệu
- Tài chính: 2010–2025 (16 năm) + BCTC soát xét 6T/2026 + ước tính 9T/2026
- Giá: 21/05/2012 – 23/10/2026 (14,4 năm, 3.600 phiên)
- Tài liệu gốc: BCTC hợp nhất kiểm toán 2025 (Deloitte, 28/02/2026) · BCTC hợp nhất soát xét 6T/2026 (Deloitte, 12/08/2026) · BCTN 2025 · công văn giải trình 1811/KVN-KT
Thưa anh/chị,
Ngày 14 tháng 8 năm 2026, GAS gửi một công văn giải trình cho Uỷ ban Chứng khoán và HOSE, số 1811/KVN-KT. Lợi nhuận sáu tháng tăng 19%, và luật buộc phải nói vì sao. Công ty nói thẳng ba điều: giá dầu Brent bình quân tăng 29%; sản lượng khí khô tiêu thụ giảm 3%; sản lượng LPG tiêu thụ giảm 25%.
Tức là: bán ít hàng hơn, thu nhiều tiền hơn, và chính họ ghi rõ tiền đó từ đâu tới.
Cùng tuần đó, bản tin doanh nghiệp nói về doanh thu kỷ lục và 4,4 triệu tấn LPG — một kỷ lục nữa. Cả hai đều đúng. Chỉ có điều một bên là tài liệu gửi cơ quan quản lý, bên kia là tài liệu gửi người đọc, và chúng kể hai câu chuyện khác nhau về cùng một quý.
Tôi mở chuỗi số mười sáu năm ra để xem cái nào mới là nền.
Năm 2014, GAS bán được 73.375 tỷ đồng hàng và lãi ròng 14.114 tỷ. Năm 2025, GAS bán được 135.129 tỷ — gần gấp đôi — và lãi ròng 11.414 tỷ.
Doanh thu tăng 84%, lợi nhuận giảm 19%. Khoảng cách giữa hai con số đó là mười một năm, dài hơn bất kỳ chu kỳ giá dầu nào từng có. Nên nó không phải một chu kỳ.
Đây là thứ chỉ hiện ra khi nhìn đủ xa. Lấy nền năm năm thì GAS là một doanh nghiệp tốt đang ở vùng trũng lợi nhuận; lấy nền mười sáu năm thì nó đã gãy một lần vào 2014–2015 và chưa bao giờ quay lại. ROE bình quân 2011–2014 là 37,5%; giai đoạn 2015–2025 là 20,6%. Biên lợi nhuận gộp đi từ 27,5% năm 2014 xuống 12,6% năm 2025 — mức thấp nhất trong cả chuỗi. Trong khoảng ấy giá dầu đã nhiều lần hồi lên 85–120 USD. Biên lợi nhuận thì không.
Còn một con số nữa, và nó là con số tôi thấy nặng nhất trong cả hồ sơ. Kể từ 2014, GAS đã giữ lại 30.314 tỷ đồng vốn chủ sở hữu thay vì trả cho cổ đông. Số lợi nhuận mà khoản vốn ấy tạo thêm là âm 2.699 tỷ.
Giữ lại ba mươi nghìn tỷ, và làm ra ít tiền hơn trước.
Tôi muốn nói ngay cho công bằng: đây không phải một doanh nghiệp kém. Nó vượt cả bảy chỉ số sàng lọc, và trên nền mười sáu năm nó còn vượt đậm hơn so với nền năm năm. Nó trả cổ tức đều đặn — 67,4% lợi nhuận, suốt mười sáu năm không đứt một năm nào. Hệ thống đường ống của nó thì không ai dựng lại được.
Vấn đề nằm chỗ khác, và cả báo cáo này đi tìm nó.
PHẦN A — HỒ SƠ DỮ LIỆU
| Tài liệu | Trang | Lấy được gì |
|---|---|---|
| Báo cáo tài chính hợp nhất kiểm toán năm 2025 | 68 | Ý kiến Deloitte, 08 công ty con, bên liên quan, cam kết vốn 21.239 tỷ, cơ cấu DT/GV theo sản phẩm, cổ đông 95,76% |
| Báo cáo tài chính hợp nhất soát xét 6 tháng đầu năm 2026 | 78 | KQKD 6T/2026, thay Chủ tịch + TGĐ, Thông tư 99 phi hồi tố, cam kết mua/bán LNG khớp đối ứng, công văn 1811/KVN-KT |
| Báo cáo thường niên năm 2025 | 115 | Sản lượng vật lý, thị phần LPG 70%, cơ cấu khách hàng khí khô, kế hoạch 2026, 17 cuộc họp HĐQT, sở hữu nội bộ ≈ 0 |
| Báo cáo thường niên năm 2024 | 2 | Chỉ là công văn công bố thông tin, không phải nội dung BCTN |
A.1 Hồ sơ công ty
| Mục | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Tên | Tổng Công ty Khí Việt Nam – CTCP (PV GAS) | BCTC KT 2025, TM 1 |
| Sàn · ISIN | HOSE · VN000000GAS3 · niêm yết 21/05/2012 | ; BCTC KT 2025 TM 1 |
| Vốn điều lệ | 24.129.497.560.000 đ (GCN ĐKKD thay đổi lần 23, 14/10/2025) | BCTC KT 2025, tr.45 |
| Số cổ phiếu lưu hành | 2.412.949.756 cp (mệnh giá 10.000 đ) | BCTC KT 2025, tr.45 |
| Công ty mẹ | Tập đoàn Công nghiệp – Năng lượng Quốc gia Việt Nam (PVN) | BCTC KT 2025, TM 1 |
| Nhân sự | 2.917 người (31/12/2025) → 2.915 (30/06/2026); riêng công ty mẹ 1.355 | BCTC; BCTN tr.103 |
| Cấu trúc | 09 chi nhánh/đơn vị trực thuộc · 08 công ty con · 02 công ty liên kết | BCTC KT 2025, tr.11–13 |
| Hạ tầng | 09 kho cảng lớn · 05 hệ thống khí · 03 nhà máy xử lý khí | BCTN 2025 |
A.2 Chất lượng chuỗi giá — 3.600 phiên (14,4 năm)
| Kiểm tra | Kết quả |
|---|---|
| Mật độ giao dịch | 100% (3.600 phiên có giá) |
| Thiếu phiên | 1 — 2019-07-15 (bị từ chối: vi phạm bất biến OHLC) |
| Phiên ma | 4 — 2018-08-22, 2019-08-30, 2019-11-26, 2021-08-23 (nguồn in giá vào ngày VNINDEX không giao dịch) |
| Dòng từ chối khác | 2022-12-27 dấu thời gian trùng |
| Biến động vượt ±8% qua đêm | 0 phiên → chuỗi đã điều chỉnh hồi tố cổ tức và thưởng ✅ |
| Sức chứa thanh khoản (2 tỷ đ) | 0,2 phiên vào + 0,2 phiên ra → thanh khoản không phải ràng buộc ✅ |
| Giá trị GD bình quân 60 phiên | 112.590.411.450 đ/phiên |
⚠️ Bốn phiên ma trên 3.600 (0,11%) không làm méo kết quả, nhưng mọi con số lợi suất dưới đây nên đọc với sai số ±0,1 điểm.
A.3 Số liệu tài chính 16 năm (hợp nhất, tỷ đồng)
Nguồn:
financials GAS. Năm 2024–2025 đã đối chiếu từng đồng với BCTC kiểm toán.
| Năm | DT thuần | LN gộp | Biên gộp | LNST mẹ | EPS đ/c¹ | VCSH mẹ | ROE | FCF | CFO/LNST | Cổ tức trả | Payout | Tiền ròng |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2010 | 47.994 | 7.481 | 15,6% | 4.748 | 1.968 | 22.046 | — | 3.031 | 1,47 | 1.400 | 29,5% | −318 |
| 2011 | 64.225 | 10.565 | 16,4% | 5.913 | 2.450 | 23.480 | 28,2% | 4.642 | 1,53 | 4.441 | 75,1% | −654 |
| 2012 | 68.301 | 14.907 | 21,8% | 9.807 | 4.064 | 27.191 | 39,9% | 9.123 | 1,14 | 6.043 | 61,6% | 3.591 |
| 2013 | 65.400 | 17.232 | 26,3% | 12.288 | 5.092 | 33.358 | 41,6% | 12.214 | 1,16 | 5.704 | 46,4% | 11.655 |
| 2014 | 73.375 | 20.144 | 27,5% | 14.114 | 5.849 | 35.981 | 40,4% | 13.842 | 1,16 | 8.123 | 57,6% | 18.189 |
| 2015 | 64.300 | 13.397 | 20,8% | 8.534 | 3.537 | 41.062 | 21,9% | 4.390 | 1,03 | 5.520 | 64,7% | 17.754 |
| 2016 | 59.076 | 11.555 | 19,6% | 7.020 | 2.909 | 39.114 | 17,1% | 1.712 | 0,69 | 9.000 | 128,2% | 11.890 |
| 2017 | 64.523 | 15.163 | 23,5% | 9.685 | 4.014 | 41.490 | 23,6% | 12.206 | 1,45 | 7.265 | 75,0% | 18.030 |
| 2018 | 75.612 | 17.491 | 23,1% | 11.454 | 4.747 | 45.073 | 26,0% | 11.729 | 1,06 | 7.656 | 66,8% | 23.423 |
| 2019 | 75.005 | 16.919 | 22,6% | 11.902 | 4.933 | 48.507 | 25,1% | 9.991 | 1,05 | 8.230 | 69,1% | 26.594 |
| 2020 | 64.135 | 11.406 | 17,8% | 7.855 | 3.255 | 48.436 | 16,1% | 3.157 | 0,92 | 6.850 | 87,2% | 23.869 |
| 2021 | 78.992 | 13.986 | 17,7% | 8.673 | 3.594 | 51.094 | 17,4% | 2.848 | 0,86 | 5.865 | 67,6% | 22.105 |
| 2022 | 100.724 | 21.315 | 21,2% | 14.798 | 6.133 | 59.858 | 26,6% | 10.782 | 0,85 | 5.882 | 39,7% | 28.193 |
| 2023 | 89.954 | 16.925 | 18,8% | 11.606 | 4.810 | 64.049 | 18,6% | 11.986 | 1,17 | 7.120 | 61,3% | 34.878 |
| 2024 | 103.564 | 17.654 | 17,0% | 10.398 | 4.309 | 60.248 | 16,7% | 7.110 | 0,85 | 13.873 | 133,4% | 29.837 |
| 2025 | 135.129 | 17.051 | 12,6% | 11.414 | 4.730 | 66.295 | 17,9% | 10.726 | 1,13 | 5.012 | 43,9% | 36.795 |
| 6T/2026 | 81.269 | 12.302 | 15,1% | 8.805 | 3.609² | 68.766 | — | — | — | 0 | — | 42.527 |
¹ EPS điều chỉnh = LNST cổ đông mẹ ÷ 2.412.949.756 cp (số cổ phiếu hiện tại) — chính là thu nhập trên mỗi cổ phiếu tương đương hiện tại mà một người nắm giữ liên tục đã trải qua. Phép quy đổi hợp lệ vì toàn bộ 26,1% tăng số cổ phiếu từ 2012 là cổ phiếu thưởng: tiền thu từ phát hành cổ phiếu trong 16 năm chỉ là 558 tỷ (2016: 379, 2018: 61, 2022: 118) = 0,3% vốn chủ sở hữu. Không có pha loãng bằng tiền. ² EPS công bố của 6 tháng, không quy đổi.
Cân đối kế toán: TỔNG CỘNG TÀI SẢN = TỔNG CỘNG NGUỒN VỐN ở mọi kỳ.
31/12/2025 = 93.568.198.109.790 đ ở cả hai vế — khớp nền tảng dữ liệu tới từng đồng ✅
Kiểm chứng vốn hóa: 78.300 × 2.412.949.756 = 188,93 nghìn tỷ, so số báo cáo 188.933.965.894.800 đ → sai lệch 0,00% ✅
Lưu ý trình bày lại: EPS 2024 đã được trình bày lại từ 4.354 xuống 4.140 (BCTC KT 2025, tr.55) và EPS 6T/2025 từ 3.162 xuống 3.024 (soát xét, tr.62), do (a) điều chỉnh trích Quỹ KTPL và (b) hồi tố số cổ phiếu bình quân sau phát hành thưởng 3%. Hợp lệ theo VAS 30, không phải dấu hiệu bất thường.
A.4 Bốn sự thật mà chỉ 16 năm mới lộ ra
Sự thật 1 — Đỉnh lợi nhuận của GAS là năm 2014, không phải hôm nay
| 2014 | 2025 | Thay đổi 11 năm | |
|---|---|---|---|
| Doanh thu thuần | 73.375 | 135.129 | +84,2% |
| Lợi nhuận gộp | 20.144 | 17.051 | −15,4% |
| LNST cổ đông mẹ | 14.114 | 11.414 | −19,1% |
| EPS điều chỉnh | 5.849 đ | 4.730 đ | −19,1% |
| Biên gộp | 27,5% | 12,6% | −14,9 đpt |
| ROE | 40,4% | 17,9% | −22,5 đpt |
CAGR 11 năm: doanh thu +5,71%/năm, lợi nhuận gộp −1,50%/năm, LNST mẹ −1,91%/năm.
Doanh thu gần gấp đôi, lợi nhuận giảm một phần năm. Đây không phải một chu kỳ — đây là 11 năm, dài hơn bất kỳ chu kỳ giá dầu nào.
Sự thật 2 — Gãy cấu trúc năm 2014/2015, và GAS chưa bao giờ quay lại
| Chế độ | Giai đoạn | ROE bình quân | Biên gộp bình quân |
|---|---|---|---|
| Chế độ cũ | 2011–2014 | 37,5% | 23,0% |
| Chế độ mới | 2015–2025 | 20,6% | 19,5% → đang rơi về 12,6% |
Mốc gãy trùng khít cú sụp giá dầu 2014–2016 (Brent 110 → 28 USD). Trong 11 năm sau đó, GAS chưa một lần đạt lại ROE 30%, dù giá dầu đã nhiều lần hồi lên 85–120 USD.
→ Điều này phủ định luận điểm "GAS chỉ đang ở đáy chu kỳ". Nếu là chu kỳ, ROE đã phải quay lại 35–40% trong năm 2022 (Brent 120 USD) — nhưng nó chỉ đạt 26,6%.
Sự thật 3 — ROIIC từ 2014 là ÂM: vốn giữ lại đang phá hủy giá trị
| Thước đo | 16 năm (2010–2025) | 11 năm (2014–2025) | 10 năm (2015–2025) |
|---|---|---|---|
| Δ VCSH cổ đông mẹ | +44.249 tỷ | +30.314 tỷ | +25.233 tỷ |
| Δ LNST cổ đông mẹ | +6.667 tỷ | −2.699 tỷ | +2.881 tỷ |
| ROIIC = ΔLNST / ΔVCSH¹ | +15,1% | −8,9% | +11,4% |
| CAGR LNST mẹ | +6,02% | −1,91% | +2,95% |
| b × ROE (g hàm ý) | 6,91% | — | 4,99% |
¹ Tính trên LNST cổ đông mẹ và VCSH cổ đông mẹ. Cũng chuỗi số đó, nếu lấy LNST hợp nhất và VCSH gồm lợi ích cổ đông không kiểm soát thì ra 14,6% — lệch 3,3%, khác cơ sở chứ không mâu thuẫn. Dải hợp lý: 14,6 – 15,1%.
GAS đã giữ lại 30.314 tỷ đồng vốn chủ sở hữu kể từ 2014 và sản xuất ra ÍT lợi nhuận hơn 2.699 tỷ. Theo đúng khung Fisher, đây là định nghĩa của kẻ phá hoại giá trị — không phải vì ban lãnh đạo tiêu hoang, mà vì họ không có nơi nào để đặt tiền cho ra lãi.
Bằng chứng xác nhận: tiền ròng tăng từ −318 tỷ (2010) lên +36.795 tỷ (2025) và 42.527 tỷ (30/06/2026). GAS tích tiền vì không biết đầu tư vào đâu, trong khi trả 67,4% lợi nhuận ra ngoài để tiền khỏi nằm chết thêm.
Phản biện mạnh nhất — và nó có sức nặng: ROIIC âm 2014–2025 có thể là hiện tượng của mẫu, vì 2014 là đỉnh lợi nhuận bất thường (Brent 110 USD). Kiểm chéo bốn điểm xuất phát:
| Giai đoạn | ROIIC |
|---|---|
| 2013 → 2025 | −2,65% |
| 2014 → 2025 | −8,90% |
| 2016 → 2025 (đáy chu kỳ) | +16,17% |
| 2019 → 2025 | −2,74% |
Ba trong bốn điểm xuất phát cho ROIIC âm. Chỉ điểm xuất phát từ đáy chu kỳ cho số dương. Kết luận đứng được.
Sự thật 4 — Biên gộp giảm gần như đơn điệu trong 11 năm
27,5% (2014) → 20,8% → 19,6% → 23,5% → 23,1% → 22,6% → 17,8% → 17,7% → 21,2% → 18,8% → 17,0% → 12,6% (2025) → 15,1% (6T/2026)
Đây là xu hướng kết cấu, không phải dao động chu kỳ: mỗi đỉnh sau thấp hơn đỉnh trước (27,5% → 23,5% → 21,2%) và mỗi đáy sau cũng thấp hơn (17,7% → 12,6%). Nguyên nhân được chứng minh ở Phần C.1 bằng Thuyết minh 27+28.
A.5 Bảng cân đối — pháo đài tiền mặt
| Chỉ tiêu (30/06/2026) | Tỷ đồng |
|---|---|
| Tiền và tương đương tiền | 11.056 |
| Đầu tư nắm giữ đến ngày đáo hạn (tiền gửi) | 34.401 |
| Tổng tiền và tiền gửi | 45.457 |
| Vay ngắn hạn | (1.781) |
| Vay dài hạn | (1.148) |
| TIỀN RÒNG | +42.527 |
| Tiền ròng / vốn hóa | 22,5% |
| Tiền ròng / cp | 17.625 đ |
| Nợ vay / Vốn chủ sở hữu | 4,2% |
| Hệ số bao phủ lãi vay (2025) | 67,4 lần |
| Tỷ lệ thanh toán hiện tại | 2,87 |
Tiền gửi hưởng lãi 2,9%–6,9%/năm (31/12/2025: 3,4%–7,4%). Trong đó 1.783 tỷ gửi tại PVcomBank — ngân hàng thành viên cùng tập đoàn (soát xét TM 38, tr.69).
Tài sản cố định đã già: hao mòn lũy kế 50.613 tỷ / nguyên giá 65.217 tỷ → giá trị còn lại chỉ 22,4%. Năm cụm tài sản lớn nhất chiếm 45.345 tỷ = 69,5% nguyên giá.
A.6 Dòng tiền và phân phối vốn 16 năm
| Chỉ tiêu tích lũy 2010–2025 | Tỷ đồng |
|---|---|
| LCT từ hoạt động kinh doanh | 177.032 |
| Mua sắm TSCĐ (capex) | (47.545) |
| Dòng tiền tự do (FCF) | 129.487 |
| Cổ tức đã trả cho chủ sở hữu | (107.983) |
| FCF − cổ tức | +21.504 |
| Δ Vốn chủ sở hữu cổ đông mẹ | +44.249 |
| Δ Tiền ròng | +37.114 |
| CFO / LNST 16 năm | 1,08 ✅ |
| Payout 16 năm | 67,4% |
| Capex bình quân/năm | 2.972 tỷ (cao nhất 5.155 tỷ, 2011) |
| Khấu hao bình quân/năm | 2.892 tỷ |
Capex ≈ khấu hao suốt 16 năm. GAS đã KHÔNG mở rộng tài sản thực sự — nó duy trì. Và nó trả 67,4% lợi nhuận ra ngoài. Đây là hồ sơ của một cash cow trưởng thành, không phải một compounder. Chất lượng lợi nhuận rất cao (CFO/LNST = 1,08 trên 16 năm).
Điều này quyết định cho mô hình 20 năm: tham vọng đầu tư ~100.000 tỷ giai đoạn 2026–2030 trong BCTN 2025 tương đương 20.000 tỷ/năm — gấp 6,7 lần capex bình quân 16 năm và gấp 3,9 lần mức cao nhất từng đạt. Cam kết vốn ràng buộc thực tế chỉ 22.549 tỷ (soát xét TM 37, tr.63) và kế hoạch giải ngân 2026 là 9.196 tỷ. Mô hình dùng con số ràng buộc, không dùng con số tham vọng — và ghi rõ đó là một phán đoán.
A.7 Lịch sử giá 14,4 năm
Lợi suất tổng theo mốc khởi đầu (giá đã điều chỉnh cổ tức + thưởng)
| Mốc vào | Giá điều chỉnh | Số năm | Tổng lợi suất | CAGR |
|---|---|---|---|---|
| 21/05/2012 (niêm yết) | 16.450 | 14,4 | +376,0% | +11,42% |
| 02/01/2013 | 16.470 | 13,8 | +375,4% | +11,96% |
| 02/01/2014 | 29.480 | 12,8 | +165,6% | +7,93% |
| 31/12/2014 (sau đỉnh LN) | 32.890 | 11,8 | +138,1% | +7,62% |
| 31/12/2015 (đáy) | 17.390 | 10,8 | +350,3% | +14,93% |
| 02/01/2018 | 52.730 | 8,8 | +48,5% | +4,59% |
| 02/01/2020 | 56.970 | 6,8 | +37,4% | +4,78% |
| 04/01/2022 | 66.400 | 4,8 | +17,9% | +3,49% |
| 03/01/2023 | 70.300 | 3,8 | +11,4% | +2,87% |
→ Điểm vào quyết định gần như toàn bộ kết quả. Mua sau đỉnh lợi nhuận 2014: 7,62%/năm trong gần 12 năm. Mua năm 2018 hoặc 2022: 3–4,6%/năm — thua tiền gửi ngân hàng.
Phân rã lợi suất 14,4 năm — nguồn gốc của 11,42%/năm
| Thành phần | Đóng góp/năm | Cơ sở |
|---|---|---|
| Tăng trưởng EPS điều chỉnh | +1,8% | 4.064 đ (2012) → 5.269 đ (TTM) = +29,7% trong 14,4 năm |
| Cổ tức | ≈ +6,5% | 107.983 tỷ trả trong 16 năm, payout 67,4% |
| Giãn bội số (phần dư) | **≈ +3,1%**² | = 11,42 − 1,82 − 6,5. Không đo trực tiếp được |
| Tổng | +11,42% | Khớp chuỗi giá đã điều chỉnh |
² Đây là phần dư, không phải một phép đo. Tôi không có chuỗi giá chưa điều chỉnh nên không tính được tỷ suất cổ tức từng năm; thành phần cổ tức (~6,5%) là ước lượng từ tổng cổ tức 107.983 tỷ trên vốn hóa bình quân 16 năm. Phần giãn bội số là những gì còn lại (11,42 − 1,82 − 6,5 = 3,10) và do đó thừa hưởng toàn bộ sai số của ước lượng cổ tức. Nếu cổ tức thực là 5,5%/năm thì giãn bội số là 4,1%; nếu là 7,5% thì giãn bội số là 2,1%. Suy ra P/E năm 2012 nằm đâu đó quanh 9–10x — nhưng đó là suy ra, không phải đo được.
⚠️ Hai thành phần giữa là ước lượng, không đo trực tiếp (không có chuỗi giá chưa điều chỉnh). Điều chắc chắn duy nhất: chỉ 1,8 điểm trong 11,42 điểm đến từ tăng trưởng lợi nhuận.
Hệ quả cho 10–20 năm tới:
- Tăng trưởng EPS 1,8%/năm: có thể lặp lại
- Cổ tức 6,5%/năm: không thể lặp lại — tỷ suất nay chỉ 3,19%, kế hoạch 2026 hạ xuống 2,55%
- Giãn bội số ~3,1%/năm: không thể lặp lại — để lặp lại cần P/E 2046 đạt ~27x, mức GAS chưa từng đạt trong 14,4 năm (cao nhất bình quân năm là 16,6x)
→ Hai trong ba động cơ của 14 năm qua đã hết nhiên liệu.
Hồ sơ sụt giảm — bốn đợt trên 30% trong 14,4 năm
| # | Đỉnh | Đáy | Mức sụt | Thời gian hồi về đỉnh |
|---|---|---|---|---|
| 1 | 28/08/2014 (57.040) | 21/01/2016 (14.410) | −74,7% | 11/01/2018 (3,4 năm) |
| 2 | 02/04/2018 (75.300) | 23/03/2020 (32.470) | −56,9% | 18/10/2021 (3,5 năm) |
| 3 | 17/06/2022 (87.320) | 09/04/2025 (46.470) | −46,8% | 08/01/2026 (3,6 năm) |
| 4 | 04/03/2026 (125.070) | 22/07/2026 (62.580) | −50,0% | chưa hồi |
Rủi ro đường đi hiện tại: VaR 1 phiên 95%/99% = −2,89%/−6,92% · CVaR = −4,69%/−6,97% · biến động năm 31,4% · Beta 0,75.
Cứ khoảng 3,5–4 năm, GAS mất một nửa giá trị, và cần ~3,5 năm để hồi. Mỗi đợt trùng khít một chu kỳ giá dầu. Đây là hồ sơ rủi ro của một cổ phiếu hàng hóa, không phải của một doanh nghiệp tiện ích — dù tài sản thì đúng là tài sản tiện ích.
Sụt sâu nhất 14,4 năm là −74,7%, không phải −50% như cửa sổ 4 năm cho thấy. Bất kỳ định cỡ vị thế nào dùng VaR trên 1.022 phiên đều ước lượng dưới rủi ro thật.
A.8 Sở hữu chéo
phép soát sở hữu chéo trả về 16 dòng, 100% là [THẤP] — khớp sai do từ "khí" sau khi bỏ dấu (AAA, TMT, KKC, PXL… không liên quan). Các mã có quan hệ thật (CNG, PGD, PVB, PGS) đều là công ty con đã hợp nhất hoặc liên kết nhỏ. Lợi ích cổ đông không kiểm soát chỉ 1.520 tỷ = 0,8% vốn hóa → không có sở hữu chéo trọng yếu, SOTP không áp dụng.
PHẦN B — SÀNG LỌC
B.1 Bảy chỉ số loại bỏ công ty kém — hai nền, hai kết quả
| # | Chỉ số | Ngưỡng loại | Nền 5 năm | Nền 16 năm | Kết |
|---|---|---|---|---|---|
| 1 | ROE bình quân | < 8% | 19,4% | 25,1% | ✅ |
| 2 | FCF lũy kế | Âm | +43.451 tỷ | +129.487 tỷ | ✅ |
| 3 | Bao phủ lãi vay | < 2 lần | 67,4 lần | 67,4 lần | ✅ |
| 4 | Biên gộp dài hạn | < 15% | 17,1% ⚠️ | 19,6% | ✅ |
| 5 | CFO/LNST | < 0,7 | 0,97 | 1,08 | ✅ |
| 6 | Biên ròng dài hạn | < 5% | 11,4% | 14,4% | ✅ |
| 7 | Tăng số cp | > 20% | +26,1% ⚠️ | +26,1%, 100% cổ phiếu thưởng | ✅ |
Chỉ số 7 — giải thích bắt buộc: số cp tăng 26,1% nhưng 100% là cổ phiếu thưởng phát hành từ nguồn vốn chủ sở hữu. Bằng chứng quyết định: tỷ lệ sở hữu PVN giữ nguyên 95,76% ở cả đầu và cuối năm 2025 — nếu có pha loãng thật thì tỷ lệ này phải đổi. Chỉ số 7 đo "ban lãnh đạo có pha loãng quyền lợi của cổ đông không"; câu trả lời là KHÔNG.
ĐẠT 7/7— nhưng đây là nghịch lý phải nói thẳng
Sàng lọc chất lượng dựa trên giá trị trung bình nên với doanh nghiệp suy thoái cấu trúc, nền 16 năm cho GAS điểm CAO HƠN nền 5 năm — vì nó kéo cả giai đoạn hoàng kim 2012–2014 vào mẫu. Nhưng xu hướng thì ngược lại hoàn toàn.
Bài học phương pháp: với doanh nghiệp đang suy thoái, trung bình dài hạn là thước đo gây hiểu lầm nhất. Phải đọc chuỗi, không đọc trung bình.
B.2 Sáu cửa ải
| Cửa ải | Phán định | Lý do |
|---|---|---|
| 1 · Vòng tròn năng lực | ✅ ĐẠT | Mô hình đơn giản: thu gom khí → xử lý → vận chuyển qua đường ống → bán cho nhà máy điện/đạm; cộng nhập khẩu LPG/LNG. Kiểm chứng được bằng sản lượng vật lý. |
| 2 · Doanh nghiệp tốt? | ⚠️ NỬA VỜI | ROE 25,1% (16 năm), tiền ròng 42.527 tỷ, CFO/LNST 1,08 — xuất sắc. Nhưng biên gộp 12,6%, lợi nhuận do giá Brent quyết định, sản lượng cốt lõi đang co, ROIIC từ 2014 âm. |
| 3 · Hào kinh tế | ⚠️ CÓ HÀO, KHÔNG THU PHÍ ĐƯỢC | Hạ tầng không thể thay thế (nguyên giá TSCĐ 65.217 tỷ). Nhưng giá bán bị điều tiết, giá mua do công ty mẹ đặt → hào không chuyển thành quyền định giá. |
| 4 · Ban lãnh đạo | ❌ KHÔNG ĐẠT | 15 tháng thay Chủ tịch + TGĐ + 2 TV HĐQT + 1 TV độc lập + 2 Trưởng BKS. Sở hữu nội bộ ≈ 0,00%. Thù lao +86% rồi +80%. |
| 5 · Biên an toàn | ❌ KHÔNG ĐẠT | Giá cao hơn giá trị nội tại trung tâm 32%. Xem Phần F. |
| 6 · Kỷ luật vị thế | ✅ ĐẠT | Thanh khoản 112 tỷ/phiên, vào/ra trong 1 phiên với quy mô 2 tỷ. |
PHẦN C — NGHIÊN CỨU SÂU
PHẦN D — NHỮNG CHỖ PHẢI SOI KỸ
PHẦN E — KHUNG FISHER
PHẦN F — ĐỊNH GIÁ
PHẦN G — BẢN GHI NHỚ QUYẾT ĐỊNH
PHẦN H — LUẬN ĐIỂM VÀ LẰN RANH ĐỎ
PHẦN I — HỒ SƠ KIỂM TOÁN
PHẦN J — GIỚI HẠN NGHIÊN CỨU
Hết phần đọc thử
Còn 8 phần: nghiên cứu sâu, định giá, bản ghi nhớ quyết định, lằn ranh đỏ.