BSR — CTCP Lọc hóa dầu Việt Nam
Cập nhật gần nhất · 2 phần đọc thử · 6 phần trả phí
Báo cáo sẽ được cập nhật tới hết năm nếu có thay đổi ảnh hưởng tới giá trị nội tại của công ty.
Thư gửi người đang nghĩ tới việc mua BSR
CTCP Lọc hóa dầu Việt Nam
Công ty cổ phần – Tổng Công ty Lọc hóa dầu Việt Nam (đổi tên từ Công ty cổ phần Lọc hóa dầu Bình Sơn ngày 09/5/2026) HOSE · Mã BSR · Giá chốt 26.500 đ (04/11/2026) · Vốn hóa 132.693 tỷ đ
Đọc dòng này trước
BSR trượt sàng lọc loại bỏ ở chỉ tiêu 4 (biên gộp dài hạn 5,29% < 15%) và chỉ tiêu 6 (biên ròng dài hạn 4,22% < 5%), không có miễn trừ nào áp dụng được. Mọi phân tích phía dưới vẫn được thực hiện đầy đủ, nhưng phải đọc với tiền đề đó: đây là một doanh nghiệp hàng hóa (commodity) không có quyền định giá, đang ở đỉnh một chu kỳ biên lợi nhuận chưa từng có trong lịch sử ngành.
Thưa anh/chị,
Năm 2026 là năm đẹp nhất trong lịch sử của Lọc hóa dầu Bình Sơn. Và đó chính là lý do tôi không mua nó ở giá hôm nay.
Con số quyết định cả hồ sơ này nằm ở một chỗ rất khô khan: biên lợi nhuận gộp trung bình 5,2% suốt mười bốn năm, trong đó có hai năm âm. Đó là chân dung thật của doanh nghiệp. Biên hiện tại cao hơn hẳn mức đó, nhưng nó không đến từ một thứ gì BSR làm được — nó đến từ crack spread, tức khoảng chênh giữa giá dầu thô và giá sản phẩm lọc, và khoảng chênh đó do thị trường Singapore quyết định.
Đây là chỗ cần nói thẳng về bản chất: ai quyết định giá sản phẩm của doanh nghiệp này? Với BSR, câu trả lời là thị trường Singapore. Mọi thứ khác — công suất chạy 119%, chỉ số hiệu quả năng lượng 101,3%, 54 triệu giờ công an toàn — chỉ quyết định BSR giữ được bao nhiêu phần của mức biên mà Singapore phát cho nó. Đó là vận hành xuất sắc trong một mô hình kinh doanh tầm thường, và hai thứ đó không bù được cho nhau.
Có một con số nữa, và nó là con số tôi thấy ít người nhìn: ROIIC mười năm của BSR là âm 3,1%. Mười năm tái đầu tư, suất sinh lợi trên vốn mới ở dưới không. Doanh thu mười ba năm chỉ tăng 0,8%/năm, và công suất vật lý đã chạm trần.
Vậy nên khi đọc cửa sổ năm năm — vốn cho ROIIC 27,4% và xếp BSR vào hạng ứng viên compounder — phải biết nó bắt đầu từ đâu: năm 2020, năm BSR lỗ 2.819 tỷ. Mẫu số nhỏ và tử số lớn chỉ vì điểm xuất phát là vùng lỗ. Đo từ một cái đáy rồi gọi đó là động cơ tăng trưởng là đọc sai một doanh nghiệp chu kỳ ở đúng chỗ dễ sai nhất.
Và chính công ty đã nói ra chiều đi của chu kỳ: crack spread đã từ 87 xuống 65 USD, còn trong báo cáo quý 3 họ tự trích dự phòng giảm giá tồn kho 678 tỷ.
PHẦN A — Hồ sơ dữ liệu
| Tài liệu | Trang | Lấy được gì |
|---|---|---|
| Báo cáo thường niên năm 2025 | 45 | Sản lượng vật lý, công suất, kế hoạch 2026, cơ cấu cổ đông, thù lao, NCMR, 6 thứ bắt buộc |
| Báo cáo tài chính hợp nhất kiểm toán năm 2025 | 48 | Ý kiến Deloitte + đoạn nhấn mạnh, TM 6 (tiền gửi đóng băng), TM 14 (NCMR 36.397 tỷ), TM 25/26 (biên theo sản phẩm), TM 36 (bên liên quan), TM 37 (nợ tiềm tàng phá dỡ) |
| Báo cáo tài chính hợp nhất soát xét 6 tháng đầu năm 2026 | 52 | Bảng phân loại lại TT99/TT43 tại 01/01/2026, biên gộp theo sản phẩm 6T, thay Kế toán trưởng, miễn nhiệm 2 TV HĐQT |
| Báo cáo tài chính hợp nhất quý 3 năm 2026 | 37 | Ứng trước 2.601 tỷ cho nhà thầu Trung Quốc, dự phòng tồn kho 678 tỷ, phải thu Petrolimex 8.509 tỷ |
| Báo cáo thường niên năm 2024 | 95 | Báo cáo BKS 2024: crack Mogas 92 ÂM tháng 8–11/2024, đoạn nhấn mạnh BSR-BF phá sản, thay Chủ tịch 26/12/2024 |
Bốn thứ bắt buộc từ tài liệu gốc:
| # | Tìm gì | Kết quả |
|---|---|---|
| 1 | Ý kiến kiểm toán + đoạn nhấn mạnh | Deloitte, chấp nhận toàn phần, KHÔNG ngoại trừ — nhưng CÓ đoạn nhấn mạnh suốt nhiều năm: "các cơ quan có thẩm quyền chưa phê duyệt quyết toán cổ phần hóa tại thời điểm Công ty chính thức chuyển thành công ty cổ phần" (tr.4 BCTC KT 2025; lặp lại ở báo cáo soát xét 6T/2026). BSR cổ phần hóa 01/7/2018 — 8 năm chưa quyết toán. |
| 2 | Công ty con / liên kết | Chỉ 01 công ty con: BSPPT (mã PBT) 83,26%, giá trị đầu tư 145,9 tỷ. Liên kết: PMS 8,52% (7,0 tỷ, dự phòng 1,87 tỷ), PVOS 5,03% (4,24 tỷ, dự phòng 100%). BSR-BF 65,54% — đã trích lập dự phòng TOÀN BỘ từ 31/12/2020, đang trong thủ tục phá sản, thôi hợp nhất từ 27/5/2024. |
| 3 | Giao dịch bên liên quan | 48,6% giá vốn 9T/2026 mua qua các pháp nhân PVN (66.207 tỷ), riêng PVOIL 32.315 tỷ + PVOil Singapore 14.211 tỷ. 24,6% doanh thu bán cho bên liên quan (40.440 tỷ), riêng PVOIL 36.026 tỷ. |
| 4 | Nghĩa vụ ngoài bảng · trình bày lại · sự kiện sau | TM 37 — nợ tiềm tàng: chi phí phá dỡ, hoàn trả mặt bằng NMLD Dung Quất và NM Bao bì khi hết hạn thuê đất. "Công ty chưa thể ước tính giá trị và thời gian chi trả… nên chưa có khoản dự phòng hoàn nguyên nào được ghi nhận". Trình bày lại: có — bảng phân loại lại TT99/TT43 tại 01/01/2026 (chi tiết ở A.3). Không có bảo lãnh, không có kiện tụng được công bố. |
| 5 | Danh mục đầu tư tư nhân | 217,0 tỷ giá gốc, dự phòng 207,6 tỷ, giá trị ròng 9,4 tỷ = 0,011% VCSH. |
A.1 — Bảng nhận dạng
| Mục | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Tên | CTCP – Tổng Công ty Lọc hóa dầu Việt Nam | GCNĐKDN đổi lần 18, 09/5/2026 |
| Sàn / ngày niêm yết | HOSE, giao dịch từ 17/01/2025 (trước đó UPCOM từ 01/3/2018) | BCTN 2025 tr.5 |
| Vốn điều lệ | 50.072.996.860.000 đ = 5.007.299.686 cp | BCTN 2025 tr.5; TM 22 BCTC KT 2025 |
| Giá / vốn hóa (04/11/2026) | 26.500 đ · 132.693 tỷ — ✅ kiểm chứng vốn hóa sai lệch 0,00% | DNSE + VNDirect |
| Tổng tài sản / VCSH (30/9/2026) | 120.135 tỷ / 83.525 tỷ | BCTC Q3/2026 tr.1–2 |
| Cổ đông chi phối | Tập đoàn Công nghiệp – Năng lượng Quốc gia Việt Nam (PVN) 92,13% (4.613.492.324 cp) | BCTN 2025 tr.31 |
| Free float | 7,87% (394 triệu cp). 26.870 cổ đông; cá nhân 7,10%; nước ngoài chỉ 0,53% | BCTN 2025 tr.31, chốt 30/10/2025 |
| Room ngoại (FOL) | 49% (CV 6076/UBCK-PTTT ngày 19/9/2024) — room trống nhưng không có hàng | BCTN 2025 tr.31 |
| Ý kiến kiểm toán kỳ gần nhất | Deloitte — toàn phần + đoạn nhấn mạnh (quyết toán CPH chưa duyệt) | BCTC KT 2025 tr.4 |
| Lao động | 1.954 người (hợp nhất, 30/6/2026) | TM 1 BCTC soát xét 6T/2026 |
| Thuế TNDN | 10% suốt 30 năm 2010–2039 (QĐ 952/QĐ-TTg) — thực nộp 2025 13,1%, 9T/2026 11,1% | TM 19 BCTC KT 2025 |
Sở hữu chéo (phép soát sở hữu chéo): BSR nắm 83,26% PBT (CTCP Bao bì và Thương mại Dầu khí Bình Sơn, UPCOM). Giá trị đầu tư 145,9 tỷ = 0,11% vốn hóa BSR → không áp dụng SOTP (sai số làm tròn).
Thiếu 10 phiên, trong đó 8 phiên 07–16/01/2025 là cửa sổ chuyển sàn UPCOM → HOSE (giải thích được, không phải lỗi nguồn).
4 "phiên ma", 3 dòng bị từ chối khi nạp (vi phạm bất biến OHLC / dấu thời gian trùng).
17 phiên biến động vượt 8% đều thuộc giai đoạn UPCOM (biên độ ±15%); chạy lại với `` cho 0 dòng. Kể từ khi lên HOSE không có phiên nào vượt biên độ → chuỗi giá dùng được.
Giá DNSE đã hồi tố điều chỉnh đợt phát hành +61,5% (không thấy gap ~38% quanh ngày chốt quyền 11/2025) → so sánh chuỗi dài hợp lệ.
KLGD bình quân 60 phiên 10,66 triệu cp/phiên ≈ 308 tỷ đ/phiên. Quy mô 2 tỷ vào/ra trong 0,1 phiên → ✅ thanh khoản không phải ràng buộc.
Sụt sâu nhất −84,5% (16.040 đ ngày 01/3/2018 → 2.480 đ ngày 31/3/2020), 519 phiên xuống đáy, 476 phiên hồi phục.
Biến động năm 46,5%. VaR 95% một phiên −4,48%, CVaR 95% −6,81%.
⚠️ Beta do nhà cung cấp tính là 0,66 — con số này gây hiểu nhầm. Biến động thật 46,5%/năm. Beta thấp chỉ nói rủi ro của BSR không tương quan với VN-Index (nó tương quan với crack spread Singapore), không nói rủi ro thấp.
A.2 — Bảng chuỗi dài 14 năm (2012–2025) + phép thử CFO cộng dồn
Đơn vị: tỷ đồng. Nguồn: VNDirect finfo, đã đối chiếu năm 2025 với BCTC hợp nhất kiểm toán (TỔNG TÀI SẢN 85.143.217.486.974 — khớp tuyệt đối).
| Năm | DT thuần | LN gộp | Biên gộp | LNST mẹ | Biên ròng | VCSH | Tổng TS | CFO |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2012 | 127.491 | 2.894 | 2,3% | −1.313 | −1,0% | 21.881 | 79.275 | 5.826 |
| 2013 | 152.834 | 8.770 | 5,7% | 2.984 | 2,0% | 26.735 | 90.995 | 8.701 |
| 2014 | 127.224 | 1.878 | 1,5% | 130 | 0,1% | 27.343 | 81.157 | 4.789 |
| 2015 | 95.273 | 9.942 | 10,4% | 6.176 | 6,5% | 31.747 | 59.924 | 15.503 |
| 2016 | 73.686 | 6.333 | 8,6% | 4.483 | 6,1% | 32.884 | 63.181 | 3.308 |
| 2017 | 81.332 | 9.093 | 11,2% | 7.711 | 9,5% | 34.358 | 63.261 | 9.102 |
| 2018 | 111.952 | 5.038 | 4,5% | 3.606 | 3,2% | 31.378 | 53.212 | 5.401 |
| 2019 | 102.824 | 3.973 | 3,9% | 2.914 | 2,8% | 34.054 | 53.584 | 4.937 |
| 2020 | 57.959 | −2.225 | −3,8% | −2.819 | −4,9% | 31.064 | 55.895 | 425 |
| 2021 | 101.080 | 7.699 | 7,6% | 6.716 | 6,6% | 37.564 | 66.796 | 8.972 |
| 2022 | 167.124 | 16.096 | 9,6% | 14.726 | 8,8% | 51.190 | 78.488 | 7.088 |
| 2023 | 147.423 | 9.760 | 6,6% | 8.650 | 5,9% | 57.269 | 86.595 | 11.673 |
| 2024 | 123.027 | 491 | 0,4% | 631 | 0,5% | 55.538 | 88.387 | −80 |
| 2025 | 141.582 | 6.114 | 4,3% | 5.214 | 3,7% | 60.513 | 85.143 | 5.258 |
| 9T/2026 | 164.217 | 27.955 | 17,0% | 24.899 | 15,2% | 83.525 | 120.135 | 14.483 |
Cộng dồn 14 năm (2012–2025): tổng LNST mẹ 59.807 tỷ · tổng CFO 90.902 tỷ → CFO/LNST = 1,52 lần. ✅ Tính cả 9T/2026: LNST 84.706 tỷ · CFO 105.386 tỷ → 1,24 lần. ✅ Vượt xa ngưỡng 0,6.
Phép thử CFO cộng dồn ĐẠT, và điều đó không gây bất ngờ: khấu hao ~2.200 tỷ/năm trên nền nguyên giá TSCĐ 46.500 tỷ là khoản cộng lại rất lớn. Nhưng riêng 9T/2026 tỷ lệ chỉ 0,58 lần — phải thu tăng 18.976 tỷ và tồn kho tăng 3.310 tỷ đã nuốt gần một nửa khoản lãi kỷ lục. Hơn một nửa "lợi nhuận" 2026 đang nằm ở sổ nợ của Petrolimex và PVOIL, chưa thành tiền.
Hai điều bảng này nói mà không tỷ số một năm nào nói được:
- Biên gộp trung bình 14 năm = 5,2%. Cao nhất lịch sử là 11,2% (2017). 9T/2026 là 17,0% — cao hơn mọi năm trong lịch sử vận hành thương mại, gấp 3,3 lần trung bình dài hạn.
- Hai năm lỗ gộp/lỗ ròng (2020, 2024) cách nhau chỉ 4 năm. Đây không phải doanh nghiệp "đôi khi gặp khó" — đây là doanh nghiệp mà biên lợi nhuận có thể về âm bất kỳ lúc nào vì nó không kiểm soát được cả giá đầu vào lẫn giá đầu ra.
A.3 — ⚠️ Gãy chuỗi tại 01/01/2026: phân loại lại theo TT99/2025 và TT43/2026
BCTC soát xét 6T/2026 (TM 3) công bố bảng phân loại lại phi hồi tố tại 01/01/2026:
| Chỉ tiêu | Số đã báo cáo | Phân loại lại | Số sau phân loại lại |
|---|---|---|---|
| Tiền và tương đương tiền (110) | 7.625.822.768.599 | +37.186.004.645 | 7.663.008.773.244 |
| Đầu tư nắm giữ đến đáo hạn (123) | 36.135.895.705.509 | +232.111.002.632 | 36.368.006.708.141 |
| Phải thu ngắn hạn khác (136) | 314.460.634.829 | −269.297.007.277 | 45.163.627.552 |
Lãi dự thu tiền gửi 269,3 tỷ chuyển thẳng từ "Phải thu" vào "Tiền"/"Tiền gửi". Phi hồi tố — nên mọi so sánh chuỗi tiền mặt hoặc phải thu bắc qua mốc 01/01/2026 đều sai lệch 269,3 tỷ nếu không chỉnh. Mức này nhỏ so với 44.031 tỷ tiền + tiền gửi (0,6%) nhưng phải ghi để người đọc sau không giật mình.
PHẦN B — Kết quả sàng lọc nhanh
B.1 — Sàng lọc 7 chỉ số loại bỏ công ty kém
| # | Chỉ số | Ngưỡng loại | BSR | Kết luận |
|---|---|---|---|---|
| 1 | ROE TB 10 năm (2016–25) | < 8% | 12,68% (dải −8,7% … +33,2%) | ✅ |
| 2 | FCF lũy kế 5 năm (2021–25) | âm | +28.210 tỷ | ✅ |
| 3 | Bao phủ lãi vay (EBIT/lãi vay) | < 2 lần | TB 10 năm 14,6 lần; 2025 16,6 lần — nhưng 2020 (−9,4) và 2024 (−2,8) ÂM | ⚠️ |
| 4 | Biên gộp dài hạn | < 15% | 5,29% (TB 10 năm) | ❌ |
| 5 | CFO/LNST TB 5 năm | < 0,7 | 0,81 lần | ✅ |
| 6 | Biên ròng dài hạn | < 5% | 4,22% (TB 10 năm) | ❌ |
| 7 | Tăng số cp 5 năm | > 20% | +61,5% (3,1005 tỷ → 5,0073 tỷ cp) | ⚠️ |
Miễn trừ đã xét và BÁC BỎ:
- Miễn trừ A (giai đoạn đầu tư): không áp dụng — niêm yết đã 8 năm, vận hành thương mại 17 năm.
- Miễn trừ B (chủ động giữ biên thấp): không áp dụng — yêu cầu biên gộp > 30%; BSR 5,29%.
- Miễn trừ C (vòng quay nhanh biên mỏng): không áp dụng — yêu cầu ROE > 20%; BSR 12,68%.
Chỉ tiêu 7 — đọc cho đúng: toàn bộ +61,5% là cổ phiếu thưởng và cổ tức bằng cổ phiếu từ nguồn vốn chủ sở hữu (NQ 4059/NQ-BSR 01/10/2025: trả cổ tức bằng cp tỷ lệ 30% + phát hành tăng vốn từ VCSH tỷ lệ 31,5%; NQ 4624/NQ-BSR 07/11/2025 tăng vốn 19.068.000.700.000 đ). Không huy động một đồng tiền mới, không pha loãng kinh tế — chỉ chia nhỏ mẫu số. Vì vậy xếp ⚠️ chứ không ❌. Đây đúng là trường hợp ghi trong sổ bẫy: "vốn điều lệ +X% ở VN phần lớn là cổ phiếu thưởng, không phải pha loãng thật".
KẾT LUẬN SÀNG LỌC: LOẠI TRỪ
Trượt 2 chỉ tiêu cứng (4 và 6) không có miễn trừ. Cả hai đều đo cùng một thứ: BSR không có quyền định giá. Nó mua một hàng hóa thế giới (dầu thô) và bán một hàng hóa thế giới (xăng dầu), ở cả hai đầu đều là price taker.
B.2 — Sáu cửa ải trước khi mua
| # | Cửa ải | Đánh giá | Điểm |
|---|---|---|---|
| 1 | Vòng tròn năng lực | Hiểu được ở mức cơ khí (sản lượng × crack spread). Nhưng dự báo crack spread 12 tháng là việc không ai làm được — kể cả ban lãnh đạo BSR (xem cửa ải 4). | ★★☆☆☆ |
| 2 | Mô hình kinh doanh | Tài sản đơn nhất, công suất cố định, hai đầu đều là hàng hóa. Lợi thế thật: vị trí (30% nhu cầu nội địa), thuế 10% tới 2039, hợp đồng bao tiêu với PVOIL/Petrolimex/PVGas. Nhưng không có thứ nào tạo được biên lợi nhuận bền vững. | ★★☆☆☆ |
| 3 | Văn hóa doanh nghiệp | DNNN chi phối 92,13%. Kỷ luật vận hành xuất sắc (54,3 triệu giờ công an toàn, EII 101,3%, công suất 119%). Kỷ luật phân bổ vốn chưa được kiểm chứng. | ★★★☆☆ |
| 4 | Khả năng dự báo | Kém một cách có hệ thống. Kế hoạch 2025: LNST 752 tỷ → thực hiện 5.217 tỷ (694%). Kế hoạch 2026 (duyệt tháng 4/2026, tức SAU khi crack đã bùng nổ): LNST 2.162 tỷ → 9T đã 24.899 tỷ (1.152%). Ban lãnh đạo sai 11,5 lần về chính doanh nghiệp của mình, trong một năm mà một phần ba đã trôi qua khi họ lập kế hoạch. | ★☆☆☆☆ |
| 5 | Định giá | Giá 26.500 đ hàm ý EBIT lõi vĩnh viễn 11.315 tỷ — gấp 2,31 lần trung bình 14 năm, và bằng 77% năm tốt nhất lịch sử. Xem Phần E. | ★☆☆☆☆ |
| 6 | Biên an toàn | Âm 51% so với giá trị kỳ vọng 17.585 đ. | ☆☆☆☆☆ |
Tổng: 9/30.
PHẦN C — Nghiên cứu sâu
PHẦN E — Định giá
PHẦN F — Bản ghi nhớ quyết định
PHẦN G — Luận điểm đầu tư và lằn ranh đỏ
PHẦN I — Giới hạn nghiên cứu
PHẦN K — Khung Fisher 15 câu
Hết phần đọc thử
Còn 6 phần: nghiên cứu sâu, định giá, bản ghi nhớ quyết định, lằn ranh đỏ.