LGC — CII Bridges & Roads Investment JSC
Last updated · 2 free sections · 7 paid sections
Reports are researched and published in Vietnamese. The site and all articles are bilingual; the reports themselves are not.
Each report is updated through the end of the year if anything changes the company's intrinsic value.
Thư gửi người đang nghĩ tới việc mua LGC
CTCP Đầu tư Cầu đường CII Công ty Cổ phần Đầu tư Cầu đường CII (CII B&R) — HOSE: LGC
| Ngày lập | 26/10/2026 |
| Giá tham chiếu | 64.800 đ/cp — nhưng xem ngay cảnh báo dưới đây |
| Vốn hóa danh nghĩa | 13.746,0 tỷ đồng (212.130.308 cp × 64.800 đ) |
| Vốn hóa tại 31/12/2025 | 11.052 tỷ đồng (giá 52.100 đ) — BCTN 2025, tr.27 |
| Nguồn gốc | BCTC hợp nhất kiểm toán 2025 (iCPA, 26/3/2026) · BCTC hợp nhất soát xét 6T/2026 (iCPA, 28/8/2026) · BCTN 2025 (12/6/2026) |
Thưa anh/chị,
Thuyết minh tài sản cố định vô hình của báo cáo soát xét sáu tháng đầu 2026 ghi thời hạn thu phí của dự án Ninh Thuận là 22 năm 1 tháng. Cùng thuyết minh ấy, kỳ trước, ghi 19 năm 7 tháng.
Thời hạn một hợp đồng BOT dài thêm hai năm rưỡi trong vòng sáu tháng. Không có công bố thông tin nào về chuyện đó, không có dòng nào trong báo cáo thường niên nhắc tới, và nó không xuất hiện ở bất kỳ chỉ tiêu nào mà anh/chị có thể tra được. Nó nằm trong một ô của một bảng thuyết minh, và cách duy nhất để thấy là mở hai kỳ báo cáo ra đặt cạnh nhau.
Một thời hạn thu phí được kéo dài có nghĩa rất cụ thể: doanh thu thực tế đang hụt so với phương án tài chính. Hợp đồng BOT cho phép gia hạn để nhà đầu tư thu đủ phần đã cam kết, nên khi thời hạn dài ra, điều được nói ra là lưu lượng xe hoặc mức phí đã không đạt dự kiến. Đó không phải một điều chỉnh kỹ thuật; đó là một giả định nền bị sai, và nó đã sai trong kỳ báo cáo gần nhất.
Chuyện này quan trọng với LGC hơn với phần lớn doanh nghiệp khác, vì 91,6% vốn chủ sở hữu của công ty đang nằm ở hai khoản phụ thuộc trực tiếp vào chính giả định đó. Tại 30/6/2026, lãi bảo toàn vốn chủ là 1.811,7 tỷ và chi phí lãi vay BOT treo chờ phân bổ là 4.043,6 tỷ — cộng lại 5.855,3 tỷ. Phân bổ theo đúng tỷ lệ sở hữu từng dự án, phần thuộc cổ đông mẹ khoảng 4.516 tỷ, so với vốn chủ cổ đông mẹ 4.528,6 tỷ. Gần như trùng khít. Nói cách khác, nếu hai khoản ấy không thu được, phần vốn chủ thuộc cổ đông mẹ gần như bằng không.
Giờ nói điều ngược lại, vì nó cũng thật. LGC là phần sinh lợi của cả cấu trúc. Doanh thu thu phí 2025 của nó là 2.603,4 tỷ, và lợi nhuận gộp bộ phận thu phí 1.638,0 tỷ — bằng 99,5% toàn bộ lợi nhuận gộp của công ty. Phép thử khả năng trả lãi bằng tiền thật cho 1,55 lần, dư 775,3 tỷ. Ban lãnh đạo là điểm mạnh nhất của hồ sơ, có đối trọng quản trị thực từ một cổ đông nước ngoài giữ ba trên bảy ghế hội đồng quản trị. Đây là một doanh nghiệp thật, vận hành tốt, và tôi không có lời nào phê phán cách nó được điều hành.
Vấn đề nằm ở hai chỗ khác. Thứ nhất là khung định giá: sáu nhượng quyền của LGC kết thúc trong khoảng 2033–2039, sau đó tài sản chuyển giao cho Nhà nước và giá trị còn lại bằng 0. Một doanh nghiệp có điểm kết thúc thì không định giá được bằng P/E hay P/B, vì cả hai bội số đều ngầm giả định nó tồn tại mãi. Thứ hai là chuyện ở ngay đầu báo cáo này, và nó quyết định tất cả: cổ phiếu này không có thị trường.
CẢNH BÁO PHẢI ĐỌC TRƯỚC MỌI THỨ KHÁC
LGC niêm yết trên HOSE nhưng trên thực tế không giao dịch được.
- Phiên cuối cùng có dữ liệu giá: 29/4/2026, khối lượng 100 cổ phiếu. Từ đó đến hôm nay (26/10/2026) — gần sáu tháng — nguồn DNSE không ghi nhận một phiên nào.
- Từ 01/10/2025 đến 29/4/2026 (7 tháng): chỉ 65 phiên có giao dịch, tổng 75.200 cổ phiếu, bình quân 1.157 cp/phiên ≈ 75 triệu đồng/phiên.
- Mật độ giao dịch 69% (1.614/2.330 phiên theo lịch VNINDEX), thiếu 719 phiên.
- Free float 4,30% (9.121.603 cp). Phần còn lại: CII group 54,84%, Metro Pacific Tollways 40,86%.
- Đo sức chứa thanh khoản: một vòng vào–ra với quy mô chỉ 2 tỷ đồng cần 556,5 phiên ≈ 26,5 tháng.
Hệ quả bắt buộc phải hiểu: mọi bội số trong báo cáo này (P/E 25,0 · P/B 3,04 · vốn hóa 13.746 tỷ) được tính trên giá của 100 cổ phiếu khớp ngày 29/4/2026. Đó không phải giá thị trường theo nghĩa thông thường — nó là giá cuối cùng mà hai người đã đồng ý, không phải mức giá mà một lượng vốn có ý nghĩa có thể vào hoặc ra.
Nói cho gọn: xét chất lượng doanh nghiệp thì LGC là phần đáng mua nhất trong cả cấu trúc này — nhưng nó không phải một lựa chọn thực hiện được. Hai chuyện đó khác nhau, và chuyện thứ hai thắng. Một luận điểm đầu tư mà không mua vào và không bán ra được thì chưa phải một luận điểm đầu tư; phần còn lại của báo cáo này viết ra để anh/chị thấy rõ mình đang bỏ qua cái gì, chứ không phải để tìm đường vào.
Ba điều cô đọng nhất
LGC là toàn bộ phần sinh lợi của tập đoàn CII. Doanh thu thu phí 2025 của LGC (2.603,4 tỷ) đúng bằng doanh thu thu phí hợp nhất của CII. Lợi nhuận gộp bộ phận thu phí 1.638,0 tỷ = 99,5% tổng lợi nhuận gộp LGC. Và phép thử khả năng trả lãi bằng tiền thật: LGC 1,55 lần (dư 775,3 tỷ), CII hợp nhất 1,04 lần (dư 73,3 tỷ) → phần CII ngoài LGC có dòng tiền hoạt động trước vốn lưu động ÂM 40,9 tỷ nhưng phải trả 661,1 tỷ lãi vay mỗi năm.
Nhưng tài sản mềm BOT cũng nằm trọn ở LGC — và ở đây nó lớn hơn cả vốn chủ. Lãi bảo toàn vốn chủ 1.811,7 tỷ + lãi vay BOT treo 4.043,6 tỷ = 5.855,3 tỷ (30/6/2026), bằng 91,6% vốn chủ hợp nhất. Phân bổ theo đúng tỷ lệ sở hữu từng dự án, phần thuộc cổ đông mẹ ≈ 4.516 tỷ so với vốn chủ cổ đông mẹ 4.528,6 tỷ — gần như trùng khít.
Danh mục nhượng quyền của LGC có vòng đời hữu hạn, kết thúc 2033–2039. Đây không phải doanh nghiệp vĩnh viễn: khi hết hạn, tài sản chuyển giao cho Nhà nước và giá trị còn lại bằng 0. Định giá bằng P/E hay P/B là sai khung.
PHẦN A — HỒ SƠ DỮ LIỆU
| Tài liệu | Trang | Lấy được gì |
|---|---|---|
| BCTC năm — kiểm toán | 67 | Ý kiến chấp nhận toàn phần, iCPA/AGN, 26/3/2026, không đoạn nhấn mạnh; 8 công ty con kèm tỷ lệ; 6 dự án BOT kèm thời hạn và tỷ suất lãi vốn chủ theo hợp đồng; hai khoản tài sản mềm; 3.376,7 tỷ "hợp tác đầu tư" với bên liên quan; thù lao; không trình bày lại |
| BCTC bán niên — soát xét | 69 | Kết luận soát xét không ngoại trừ; TT99 tái phân loại 3.376,7 tỷ sang nợ vay; thời hạn thu phí Ninh Thuận kéo dài từ 19 năm 7 th lên 22 năm 1 th; vay bên liên quan 7.543,3 tỷ |
| Báo cáo thường niên | 137 | Cơ cấu cổ đông chuẩn; doanh thu từng dự án; tiểu sử HĐQT (3/7 ghế Metro Pacific); 28 nghị quyết HĐQT; kế hoạch 2026: đấu thầu quyền thu phí cao tốc vốn ngân sách; nhân sự 26 người |
A.1 — Bảng nhận dạng
| Mục | Giá trị | Nguồn |
|---|---|---|
| Tên đầy đủ / viết tắt | CTCP Đầu tư Cầu đường CII / CII B&R | BCTN 2025 tr.6 |
| Tiền thân | Công ty Cơ khí Lữ Gia — DNNN thành lập 1978; cổ phần hóa 1999; niêm yết HOSE 2006; CII thành công ty mẹ 2013; đổi tên 2014 | BCTN tr.11–12 |
| Số cổ phiếu | 212.130.308 (vốn điều lệ 2.121.303.080.000 đ) | TM I BCTC KT 2025 |
| Cổ phiếu quỹ | 0 | TM V.20c |
| Tổng tài sản 30/6/2026 | 23.067,9 tỷ | BCTC SX tr.4 |
| VCSH hợp nhất 30/6/2026 | 6.395,7 tỷ | BCTC SX tr.6 |
| VCSH cổ đông mẹ | 4.528,6 tỷ → BVPS 21.348 đ | tính từ " |
| P/B · P/E 2025 · P/E trailing | 3,04 · 25,0 · 38,9 | Nền tảng dữ liệu ratios + EPS kiểm toán 2.590 đ |
| Beta | 0,03 — artefact của thanh khoản, không phải rủi ro thấp | Nền tảng dữ liệu ratios |
| Nhân sự | 283 người toàn tập đoàn — 26 người ở công ty mẹ | TM I; BCTN tr.37 |
| Kiểm toán viên | iCPA (thành viên AGN International) — cùng đơn vị kiểm toán CII | BCKT 2025 |
| Ý kiến kiểm toán | Chấp nhận toàn phần, không có đoạn nhấn mạnh | " |
| Chủ tịch HĐQT / TGĐ | Nguyễn Văn Thành (đồng thời Phó TGĐ CII) / Nguyễn Văn Chinh | BCTN tr.19–23 |
Cơ cấu cổ đông (BCTN 2025, tr.14)
| Nhóm | Số cổ phiếu | % |
|---|---|---|
| CII group | 116.331.426 | 54,84% |
| — CII trực tiếp | 104.116.426 | 49,08% |
| — CII Invest | 10.585.000 | 4,99% |
| — CII Service | 1.630.000 | 0,77% |
| Metro Pacific Tollways Corporation (MPTC) | 86.666.666 | 40,86% |
| Free float thực | 9.121.603 | 4,30% |
⚠️ Một điểm không khớp cần ghi: BCTC (TM I) ghi CII sở hữu trực tiếp 47,81%, còn BCTN ghi 49,08%. Tổng của cả hai đều ra 54,84% nên chênh lệch nằm ở cách phân bổ giữa CII mẹ và hai công ty con, có thể do chốt ở hai thời điểm khác nhau. Đã dùng tổng 54,84% làm chuẩn.
Metro Pacific Tollways — cổ đông thiểu số không giống ai
MPTC (thành viên tập đoàn Metro Pacific Investments / First Pacific, Philippines) trở thành cổ đông lớn của LGC từ năm 2016 và nắm 3 trong 7 ghế HĐQT:
| Thành viên HĐQT | Gốc | Ghi chú |
|---|---|---|
| Nguyễn Văn Thành (Chủ tịch) | CII | đồng thời Phó TGĐ CII |
| Lê Quốc Bình | CII | TGĐ CII |
| Nguyễn Văn Chinh | CII | TGĐ LGC |
| Jose Ma. Kamantigue Lim | MPTC | Chủ tịch & CEO MPTC từ 3/2025; nguyên Chủ tịch & CEO MPIC |
| Francis Gerard Elizaga Aberilla | MPTC | nguyên Phó TGĐ NLEX Corporation; TGĐ Metro Pacific Tollways Vietnam; đồng thời Phó TGĐ LGC |
| Luis Soriano Reñon (độc lập) | MPTC | 15 năm kiểm toán khu vực tại Novartis, sau đó Kiểm toán nội bộ cấp cao tại PLDT |
| Lê Văn Nam (độc lập) | — |
Đây là một cấu trúc quản trị hiếm ở thị trường Việt Nam: một nhà vận hành đường cao tốc quốc tế có kinh nghiệm thực chiến (NLEX ở Philippines) nắm 40,86% và có ghế thực quyền, đối trọng với công ty mẹ. Nó là lý do mạnh nhất để tin rằng số liệu và quyết định của LGC được soi kỹ hơn CII.
Mặt khác cũng phải ghi: ban điều hành LGC phần lớn kiêm nhiệm từ CII (Chủ tịch là Phó TGĐ CII; Phó TGĐ Nguyễn Duy Minh là Giám đốc Quản lý Vận hành CII; Giám đốc Tài chính Lê Trung Hiếu là Giám đốc quản lý vốn CII).
Tám công ty con (BCTN tr.14 · TM I BCTC)
| Công ty con | % biểu quyết / lợi ích | Vốn điều lệ (tỷ) | LGC thực góp (tỷ) |
|---|---|---|---|
| CTCP Đầu tư và Xây dựng Xa lộ Hà Nội | 51 / 51 | 1.850,0 | 943,5 |
| CTCP Đầu tư & Phát triển Xây dựng Ninh Thuận | 99,99 / 99,99 | 220,0 | 220,0 |
| Cty TNHH MTV BOT tỉnh Ninh Thuận | 100 / 100 | 599,0 | 599,0 |
| Cty TNHH MTV Cầu đường Hiền An Bình | 100 / 100 | 610,0 | 610,0 |
| Cty TNHH BOT Cầu Rạch Miễu | 50,36 / 50,71 | 525,6 | 259,3 |
| CTCP Đầu tư Cổ Chiên | 51 / 51 | 190,0 | 96,9 |
| CTCP Dịch vụ Quản lý Khai thác Cầu đường CII | 66,67 / 66,67 | 30,0 | 20,0 |
| CTCP BOT Trung Lương – Mỹ Thuận | 89 / 89 | 1.662,3 | 1.479,4 |
Thuyết minh cần soi (TM I, ghi chú (i)): "Theo biên bản thỏa thuận giữa Công ty, Công ty CII và cổ đông còn lại của Công ty Cổ phần BOT Trung Lương – Mỹ Thuận, Công ty CII sẽ chịu trách nhiệm đối với các nghĩa vụ đồng thời được hưởng toàn bộ quyền và lợi ích phát sinh từ khoản đầu tư vốn vào Công ty Cổ phần BOT Trung Lương – Mỹ Thuận."
LGC hợp nhất 89% TLMT vào báo cáo của mình, nhưng theo thỏa thuận này lợi ích kinh tế thực sự thuộc về CII. Đây là một khoảng cách giữa hình thức kế toán và bản chất kinh tế mà cổ đông thiểu số LGC cần hiểu — và BCTC không định lượng nó.
A.2 — Bảng chuỗi dài 16 năm (2010–2025) · tỷ đồng
| Năm | DT thuần | LN gộp | Biên gộp | LNST mẹ | Biên ròng mẹ | VCSH | Tổng TS | CFO |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2010 | 218,3 | 61,2 | 28,0% | 37,5 | 17,2% | 155,2 | 384,8 | 67,7 |
| 2011 | 179,9 | 26,0 | 14,5% | 5,3 | 2,9% | 159,8 | 391,7 | 5,7 |
| 2012 | 144,4 | 26,8 | 18,6% | 0,8 | 0,6% | 160,5 | 390,2 | −9,3 |
| 2013 | 211,9 | 40,6 | 19,2% | 3,9 | 1,8% | 232,7 | 439,8 | −4,2 |
| 2014 | 256,9 | 41,2 | 16,0% | 214,3 | 83,4% | 433,4 | 1.674,6 | 29,9 |
| 2015 | 352,7 | 115,4 | 32,7% | 366,8 | 104,0% | 2.758,1 | 7.378,0 | −49,8 |
| 2016 | 434,1 | 202,1 | 46,6% | 327,5 | 75,4% | 3.018,2 | 8.321,1 | 17,6 |
| 2017 | 540,4 | 353,2 | 65,4% | 162,4 | 30,1% | 3.087,8 | 9.844,9 | −386,1 |
| 2018 | 600,5 | 407,6 | 67,9% | 185,9 | 31,0% | 3.492,6 | 9.362,7 | 151,5 |
| 2019 | 712,9 | 483,1 | 67,8% | 345,0 | 48,4% | 3.902,2 | 11.260,2 | 169,4 |
| 2020 | 704,8 | 463,7 | 65,8% | 333,8 | 47,4% | 4.444,9 | 11.905,7 | 181,4 |
| 2021 | 900,2 | 530,1 | 58,9% | 208,5 | 23,2% | 4.688,2 | 12.178,2 | 345,5 |
| 2022 | 1.340,7 | 820,9 | 61,2% | 291,2 | 21,7% | 4.843,5 | 12.750,1 | 408,2 |
| 2023 | 1.597,0 | 1.070,3 | 67,0% | 691,6 | 43,3% | 5.183,9 | 22.913,7 | 143,8 |
| 2024 | 2.503,6 | 1.689,8 | 67,5% | 531,8 | 21,2% | 5.684,8 | 23.463,5 | 588,0 |
| 2025 | 2.598,2 | 1.646,0 | 63,3% | 510,4 | 19,6% | 6.171,0 | 23.490,4 | 571,6 |
| Cộng dồn | +4.216,7 | +2.230,9 |
Phép thử CFO cộng dồn — ĐẠT trên cửa sổ gần, TRƯỢT trên cửa sổ dài
| Cửa sổ | Σ CFO | Σ LNST hợp nhất | Tỷ lệ | Σ LNST mẹ | Tỷ lệ |
|---|---|---|---|---|---|
| 16 năm (2010–25) | +2.230,9 | 5.863,0 | 0,38 | 4.216,7 | 0,53 |
| 10 năm (2016–25) | +2.190,9 | 5.163,1 | 0,42 | 3.588,1 | 0,61 |
| 8 năm (2018–25) | +2.559,4 | 4.537,6 | 0,56 | 3.098,2 | 0,83 |
| 5 năm (2021–25) | +2.057,1 | 3.208,1 | 0,64 | 2.233,5 | 0,92 |
Chỉ 4/16 năm CFO âm, và năm âm sâu nhất (2017: −386,1 tỷ) là giai đoạn xây dựng. Tám năm liên tiếp CFO dương (2018–2025), xu hướng tăng rõ.
So thẳng với CII: CII 16 năm Σ CFO −3.010,9 tỷ trên Σ LNST mẹ +5.869,5 tỷ (−0,51 lần); LGC +2.230,9 tỷ trên +4.216,7 tỷ (+0,53 lần). Hai doanh nghiệp, hai thế giới — dù một bên sở hữu bên kia.
Chất lượng chuỗi giá và rủi ro đường đi
| Chỉ tiêu | Giá trị | Phán định |
|---|---|---|
| Mật độ giao dịch | 69% (1.614/2.330 phiên) | ❌ dưới ngưỡng 90% rất xa |
| Thiếu phiên | 719 | mã không khớp lệnh, không phải lỗi nguồn |
| Phiên cuối có dữ liệu | 29/4/2026 (KL 100 cp) | kho giá dừng ở đây |
| Biến động vượt biên độ | 1 dòng: 16/7/2019 +14,2% (25.200 → 28.790) | cần soát CBTT; nằm ngoài cửa sổ phân tích |
| Sụt sâu nhất | −53,4% (70.670 đ 24/2/2021 → 32.950 đ 9/5/2022) | chưa hồi về đỉnh cũ |
| Biến động năm | 58,0% | artefact — giá chỉ nhảy theo bước ±7% khi có khớp |
| VaR 95% / 99% | −6,86% / −6,98% | sát biên độ sàn — dấu hiệu mã chỉ di chuyển bằng lệnh trần/sàn |
| Sức chứa (2 tỷ đồng) | 556,5 phiên ≈ 26,5 tháng vòng vào–ra | ❌ quy mô bị chặn hoàn toàn bởi thanh khoản |
Thanh khoản suy kiệt theo năm
| Năm | Số phiên có giao dịch | Tổng KL (cp) | KL bq/phiên |
|---|---|---|---|
| 2017 | 250 | 10.888.900 | 43.556 |
| 2018 | 248 | 281.990 | 1.137 |
| 2020 | 252 | 1.294.690 | 5.138 |
| 2022 | 124 | 127.900 | 1.031 |
| 2023 | 78 | 129.000 | 1.654 |
| 2024 | 98 | 70.800 | 722 |
| 2025 | 67 | 85.900 | 1.282 |
| 2026 (tới 29/4) | 41 | 49.100 | 1.198 |
Vòng quay free float ≈ 0,9%/năm. Năm 2017 LGC còn giao dịch 10,9 triệu cp; năm 2025 chỉ 85.900 cp — giảm 99,2%.
PHẦN B — SÀNG LỌC NHANH
B.1 — Sàng lọc 7 chỉ số
| # | Chỉ số | Ngưỡng loại | LGC | Kết quả |
|---|---|---|---|---|
| 1 | ROE TB 10 năm | < 8% | 11,8% hợp nhất · ~10,6% trên cơ sở cổ đông mẹ | ✅ |
| 2 | FCF lũy kế 5 năm | Âm | Σ CFO 2021–25 = +2.057,1 tỷ, capex 5 năm ~500 tỷ → FCF ≈ +1.557 tỷ | ✅ |
| 3 | Bao phủ lãi vay | < 2 lần | 1,75 lần (2025: EBIT 1.793,5 / lãi vay 1.024,0). Cơ sở tiền mặt 1,55 lần. Nền tảng dữ liệu 4 quý tới 30/6/2026: 1,29 | ❌ |
| 4 | Biên gộp dài hạn | < 15% | 63,3% (2025); TB 10 năm ~64% | ✅ |
| 5 | CFO/LNST TB 5 năm | < 0,7 | 0,64 hợp nhất · 0,92 trên cơ sở cổ đông mẹ | ⚠️ đạt sát |
| 6 | Biên ròng dài hạn | < 5% | 27,7% hợp nhất · 19,6% cổ đông mẹ | ✅ |
| 7 | Tăng số cổ phiếu 5 năm | > 20% | 192.854.765 → 212.130.308 = +10,0%, chào bán cho cổ đông hiện hữu | ✅ |
ĐẠT — với một cảnh báo LGC trượt 1/7 chỉ số (bao phủ lãi vay), chỉ số 5 đạt sát ngưỡng.
So với CII trượt 5/7. Đây là hai hồ sơ hoàn toàn khác nhau.
B.2 — Sáu cửa ải
| Cửa ải | Đánh giá | Điểm |
|---|---|---|
| 1. Vòng tròn năng lực | Mô hình đơn giản nhất có thể: sáu trạm thu phí, một nguồn doanh thu, 26 nhân viên ở công ty mẹ. Nhưng tầng kế toán BOT (lãi bảo toàn vốn chủ, lãi vay treo, khấu hao theo doanh thu) vẫn là hộp đen phụ thuộc giả định lưu lượng 15–20 năm | ★★★ |
| 2. Mô hình kinh doanh | Thu phí = 99,5% lợi nhuận gộp, biên gộp 66,9%. Nhưng lợi nhuận vốn chủ bị hợp đồng chốt ở 8,4–14%, và cơ chế bù khi hụt doanh thu là kéo dài thời gian thu phí chứ không phải tăng giá | ★★★ |
| 3. Hào kinh tế | Độc quyền vị trí tuyệt đối trên 6 tuyến. Nhưng nhượng quyền hết hạn 2033–2039 và tài sản chuyển giao cho Nhà nước | ★★★ |
| 4. Ban lãnh đạo | Điểm mạnh nhất của hồ sơ. Thù lao 7,69 tỷ = 1,5% lợi nhuận cổ đông mẹ (CII: 18%). Trả cổ tức tiền mặt đều. Metro Pacific có 3/7 ghế HĐQT. Nghị quyết thông qua 100%. Nhưng ban điều hành kiêm nhiệm từ CII, và BKS sở hữu 0% | ★★★★ |
| 5. Sức khỏe tài chính | CFO dương 8 năm liên tiếp, trả nợ ròng 474,6 tỷ (2025) + 558,2 tỷ (6T/2026). Nhưng nợ vay thật 15.478,4 tỷ = 3,42× vốn chủ cổ đông mẹ, bao phủ lãi vay 1,55×, hệ số thanh toán ngắn hạn 0,86 | ★★ |
| 6. Giá cả | P/B 3,04 · P/E 25,0 cho một tài sản vòng đời hữu hạn mà P/E cuối kỳ hợp lý chỉ 7,6×. Và không mua/bán được. | ★ |
Tổng: 16/30 sao (CII: 11/30).
PHẦN C — NGHIÊN CỨU SÂU
PHẦN E — ĐỊNH GIÁ
PHẦN F — BẢN GHI NHỚ QUYẾT ĐỊNH
PHẦN G — LUẬN ĐIỂM VÀ LẰN RANH ĐỎ
PHẦN H — Những chỗ tôi chưa chắc
PHẦN I — GIỚI HẠN NGHIÊN CỨU
PHẦN K — KHUNG FISHER
End of the free preview
7 sections remain: deep research, valuation, the decision memo, and the red lines.